• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เอาน้ำมันเบรค ATE Dot 4 เติมลงไปผสมกับน้ำมันเบรคโฟล์ค(จากศูนย์ฯ) ได้หรือไม่ครับ  (อ่าน 633 ครั้ง)

อนุพงษ์

• บุคคลทั่วไป
    พอดีอาทิตย์นี้จะต้องเดินทางไกลครับ  (สุพรรณ - ชลบุรี)  ได้ตรวจเช็ครถเบื้องต้นพบว่าน้ำมันเบรคในกระปุกพร่องไปหน่อย (อยู่ตรงกลางระหว่าง min-max)เลยอยากเติมให้เต็มครับ  ไม่ทราบว่ามันผสมกันได้หรือไม่ครับ  
    [ 27 มี.ค. 2551 , 09:23:02 น

VT คุง

อยากทราบเหมือนกันครับ
    แล้วน้ำมันเพาเวอร์ล่ะครับผสมกันได้มั๊ย หรือว่าต้องเปลี่ยนถ่ายของเก่าออกก่อน
    ขอบคุณครับ

27 มี.ค. 2551 , 09:31:17 น

ออมสิน

ตามความเข้าใจของผม น้ำมันเบรคจะยุบตามสัดส่วนของความสึกผ้าเบรค ถ้าเติมมากเวลาเปลี่ยนผ้าเบรคอาจทำให้ล้น และเราอาจไม่รู้ขนาดความสึกของผ้าเบรค ส่วนเรื่องปนกันได้หรือไม่นั้น ผมเคยปนกันเหมือนกันครับโดยใช้น้ำมันเบรคสีเดียวกัน ไม่รู้ว่าผิดหรือถูก แต่ก็ไม่มีปัญหาใด ลองรอความเห็นผู้รู้อีกแล้วกันครับ
    27 มี.ค. 2551 , 09:48:25 น

ช่างเหอะ

เป็นอย่างที่คุณออมสินว่า...ถ้าระบบไม่รั่วไม่ซึมน้ำมันเบรคลดต่ำจนใกล้ถึง Min เมื่อไหร่ก็รีบเช็คเปลี่ยนผ้าเบรค
    แต่ถ้าพร่องก็เติมๆๆ ไปเรื่อยๆ พอเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่หนาขึ้นมันจะดันน้ำมันล้นออกมา
    ปกติน้ำมันเบรคที่ใช้จะเป็นมาตรฐาน Dot 4 ไม่มีสี ทุกยี่ห้อแม้จะไม่ใช่แฟนก็ใช้แทนกันได้ ผสมกันได้ และ Dot 4 กับ Dot 3 ที่เกรดต่ำกว่าก็ผสมกันได้ เว้นแต่ Dot 5 ผสมกับชาวบ้านไม่ได้
    น้ำมันเพาเวอร์ก็ตัวเดียวกันกับน้ำมันเกียร์ออโต จะเป็น Dexron II,IID,III หรือ Texamatic 1888 หรือ น้ำมันเกียร์ VW ทั้งแท้และเทียม ใช้ได้ทั้งหมด เพราะมันใช้อย่างเบาๆเมื่อเทียบกับเกียร์ออโตก็เหมือนรถเด็กเล่นกับสิบล้อ

27 มี.ค. 2551 , 10:13:41 น

อนุพงษ์

รับทราบครับผม  ขอบคุณทุกๆ คำตอบ จากทุกๆ ท่านมากๆ ครับ  

....แต่ยังข้องใจนิดหน่อยครับ  คือ เอานิ้วไปลองเขี่ยๆ แตะๆ  ที่ผ้าเบรคก็รู้สึกว่ายังหนาอยู่ครับ น่าจะมี 4-5 มม. แบบนี้ถือว่าผ้าเบรคบางจนควรจะเปลี่ยนแล้วหรือยังครับ  หรือว่าใช้นิ้วแหย่ๆ ไปมันวัดอะไรไม่ได้ครับ

27 มี.ค. 2551 , 10:46:15 น

VT คุง

ถึงพี่ช่างเหอะ
    ตกลงเราสามารถใช้น้ำมันเกียร์ DexronIII เติมเพาเวอร์ได้ใช่มั๊ยครับ
    ถ้างั้นต้องรีบไปเติมแล้วผม มีของติดรถอยู่ หุ..หุ...หุ..

27 มี.ค. 2551 , 11:53:32 น

กิตเอง

เข้ามาอ่านเฉยๆ
    แบบว่าชอบใจลีลาตอบของคุณพี่ช่างเหอะ
    ตรงที่ว่า "ทุกยี่ห้อแม้จะไม่ใช่แฟนก็ใช้แทนกันได้"
    ถ้าอย่างอื่นใช้แทนกันได้เหมือนน้ำมันเบรคก็คงจะดี

หุ หุ หุ

27 มี.ค. 2551 , 17:05:15 น