• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: Flushing oil คืออะไรคะ  (อ่าน 480 ครั้ง)

ventoแดง

• บุคคลทั่วไป
    Flushing oil คืออะไรคะ
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อ่านเจอในweb อื่นคะ รถเขาอืดมีคนแนะนำให้ flushing oil ก่อนเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เพราะรถของหนูพึ่งซื้อมือสองมามีอาการคล้ายๆกัน
    [ 7 มี.ค. 2551 , 16:38:21 น

vw golf mk3

RE: Flushing oil คืออะไรคะ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    Flushing Oil การเอาน้ำมันดีมาไล่น้ำมันเสีย เหมือนกับเอาน้ำดีำไปไล่น้ำเสีย ต้องใช้น้ำมันใหม่จำนวนมาก หรือบางทีใช้วิธีการกรองน้ำมันที่ดูดออกมาแล้วส่งมันกลับเข้าระบบอีก
    สุดท้ายก็ได้น้ำมัน ที่พอ ๆ กับเปลี่ยนถ่ายตามปกติ

อาการที่คล้าย ๆ กันมันคืออะไร จะได้แนะนำได้ถูกทางครับ

7 มี.ค. 2551 , 16:44:45 น

Piggy (เบียร์)

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ใช้น้ำมันเครื่องดีๆยี่ห้ออะไรก็ได้ครับแล้วเปลี่ยนตามระยะสักพักจะชะโคลนออกไปเองครับ ไม่ต้องflushมันหรอกครับ
    รถเก่าๆflushแล้วผลเสียมากกว่าดีครับ กลัวมันจะรั่วแทนจ้ะ เพระมันกัดยางนะ

8 มี.ค. 2551 , 15:03:55 น

คันสีขาว

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    Flushing Oil เวลาใช้แล้วถ่ายออกมายังไงมันก็ไม่หมด 100 ครับ ที่นี้พอเราเติมน้ำมันเครื่องใหม่ไป มันก็มีส่วนทำให้คุณสมบัติของน้ำมันเรื่องใหม่ลดลงไปบ้าง ถ้าที่ดีไม่แนะนำให้ใช้ครับ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องพร้อมกรองน้ำมันเครื่องตามระยะทาง ก็เพียงพอแล้ว

อาการที่บอกว่ารถอืดเป็นได้หลายสาเหตุครับ และส่วนใหญ่ไม่ได้มากจากน้ำเครื่องด้วย เช่น ลมยางอ่อนมากๆรถก็อืดได้ครับ หรือรถวิ่งแค่เกียร์สาม ก็อืดเหมือนกัน ยังไงลองบอกอาการเพิ่มเติมหน่อยครับ เพื่อนๆในนี้จะได้ช่วยกันวิเคราะห์ให้เป็นแนวทางครับ

10 มี.ค. 2551 , 15:44:21 น