• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยครับ  (อ่าน 354 ครั้ง)

AT :

• บุคคลทั่วไป
    ขอถามหน่อยครับ
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    รถ B4 ปี 96 เกียร์ออโต้ครับ
    1. เมื่อวานตอนที่ฝนตกรถผมอยู่ๆ ก็เบาแล้วดับ แต่สตาร์ทใหม่ติดปกติ เป็นตั้ง 2 รอบติดกันตอนติดไฟแดง เลยต้องเร่งเครื่องไว้เกือบตลอด พอเมื่อเช้าสตาร์ทรถ แต่ยังไม่เปิดแอร์ รู้สึกว่ารถสั่นผิดปกติ พอออกรถวิ่งก็ดูปกติ แต่พอชะลอรถ จะมีอาการรอบลดเป็นมั่ง ไม่เป็นมั่งเป็นระยะ บางครั้งลดต่ำกว่า 700 ซึ่งเครื่องเกือบดับต้องเบิ้ลเครื่อง

2. เวลาวิ่งที่ความเร็วปกติบางครั้งเหยียบคันเร่งแล้วมันวืด คือเหยียบคันเร่งลงแต่รอบหรือความเร็วไม่เพิ่ม แล้วพอกดลงไปอีกรถก็พุ่ง เมื่อก่อนจะเป็นแค่ช่วงสตาร์ทใหม่ๆ ตอนหลังเริ่มเป็นตอนวิ่งปกติอยู่

3. เวลาวิ่งบางครั้งลากอยู่ที่เกียร์ 3 นานไม่ยอมเปลี่ยนเป็น 4 ต้องลากไป จนเกิน 3000 กว่าๆ จึงเปลี่ยนบางทีเกิน 3500

ทั้ง 3 ข้อข้างต้น เป็นอาการของเกียร์อย่างเดียวหรือเปล่าครับ หรือว่ามีอาการของอย่างอื่นด้วยครับ

อ้อ อีกอย่างผมอยากทราบว่าถ้าเริ่มมีเสียงดังแกร๊กๆๆ (ไม่ดังมาก) เวลาสายพานหมุน นั่นเป็นเพราะสายพานเริ่มเก่าแล้วหรือเปล่าครับ และสายพาน มีกี่เส้น เพราะผมรู้สึกเหมือนผมเพิ่งเปลี่ยนไปแต่จำไม่ได้

ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

[ 18 ก.พ. 2551 , 08:01:26 น

VT3

RE: ขอถามหน่อยครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ข้อ 1, 2 ลองเช็คกรองเบนซินนะครับ ว่าอุดตันหรือเปล่า  ผู้ต้องสงสัยอีกรายก็ปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงครับ
    18 ก.พ. 2551 , 09:01:25 น

วสันต์อู่อานซ์

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ถ้ามีหลายอาการเอาเข้ามาที่อู่เดี๋ยวเช็คให้ฟรีอยู่ก่อนถึงซอยลาดพร้าว 87 โทร. 02-9322582
    18 ก.พ. 2551 , 09:52:39 น

โก้

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอตอบมั่งตามที่เคยเป็นมานะครับตอบตามข้อเลยนะครับ
    1.  เคยเป็นมา 2 รอบในระยะเวลา 4ปีที่ได้ครอบครอบมันมา อาการเบาแล้วดับเท่าที่เจอกับตัวมา 2 ครั้ง ดับไม่แน่ไม่นอนเอาแน่ไม่ได้ อยู่ๆก็ดับ กำลังชลอรถก็ดับ แต่สตารทใหม่ก็ติด สรุปว่าเคสนี้ผมเปลียนรีเรย์เบอร์ 30 อาการหายสนิทครับ(ราคารีเรย์อยู่ที่ 508 บาทรวมภาษีแล้ว(ของแท้จะเป็นสีขาวตุ่นๆ)ซื้อที่ยนตรกิจวิภาวดี.
    2.  ฮืม... ข้อนี้ไม่แน่ใจขอบไม่ตอบนะครับ
    3.  ลองรีเซทเกียร์ดูนะครับคือ
    ***บิดสวิสไปที่ตำแหน่งon ไฟหน้าปัดโชว์แต่ไม่ต้องสตาร์ทรถนะ แล้วเหยียบคันเร่งค้างไว้ ประมาณ 10 วินาทีแล้วแล้วปล่อยคันเร่ง แล้วบิดสวิสมาที่ off สตาร์ทเครื่องแล้วลองขับดูว่าต่างจากก่อนที่จะรีเซทหรือไม่.
    -*-*-*- ถ้าอาการไม่หายลองเช็คน้ำมันเกียร์ หรือเข้า0โฟลค์ให้ช่างใช้เครื่องVAG จับอาการดูครับผม..อีกอย่างสายพานไทมมิ่งกับลูกลอกและสายพานเส้นต่างๆเคยเปลียนตามกำหนดมาบ้างหรือยังครับ.. ลองเช็คดูนะครับ

18 ก.พ. 2551 , 10:24:49 น

AT

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ
    - กรองเบนซินผมเคยเปลี่ยนตอนที่ใช้แกสโซฮอลใหม่ๆ ก็น่าจะประมาณปีที่แล้วไม่เกินกลางปี ไม่ทราบว่าอายุใช้งานเฉลี่ยเท่าไรครับ (หลังจากเปลี่ยนก็ใช้โซฮอลอีกไม่นานก็กลับมาใช้ 95 อย่างเดียว)
    - ปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงนี่จะสังเกตจากเกย์น้ำมันไม่คงที่ได้หรือเปล่าครับ เพราะเกย์จะต่ำกว่าระดับจริง และเวลาวิ่งบางทีก็ขึ้นๆ ลงๆ (เปลี่ยนมั่ง ไม่เปลี่ยนมั่ง ครับ)
    - น้ำมันเกียร์เคยเปลี่ยนเมื่อกลางปีที่แล้วครับเพราะเอาไป Overhall มา (ใช้ของโฟล์ค)
    - ส่วนสายพานเปลี่ยนไปเมื่อปลายปี 1 เส้นเพราะไปขาดกลางทางครับ (ตายหน้าร้านซ่อมรถพอดี) แต่จำไม่ได้ว่าเป็นสายพานอะไร

ขอบคุณทุกท่านมากๆ นะครับ

18 ก.พ. 2551 , 22:35:45 น