• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: VOLKSWAGEN PASSAT HIGHLINE กับกอล์ฟ อันไหนน่าใช้กว่ากันครับ  (อ่าน 3059 ครั้ง)

เอ -

• บุคคลทั่วไป
     VOLKSWAGEN PASSAT HIGHLINE กับกอล์ฟ อันไหนน่าใช้กว่ากันครับพอดีชอบรถสองรุ่นนี้มาก แตติดปัญหาตรงที่ไม่รู้เรื่องราคาค่าซ่อมบำรุง อู่ที่ไหนดี อู่ตามต่างจังหวัดหายากหรือเปล่า เพราะต้องเดินางไกลบ่อยเช่นเส้นทางที่จะไปภาคเหนือ ยังงัยรบกวนพี่ๆที่มีข้อมูลช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    [ 12 ก.พ. 2551 , 02:36:26 น

bee

ความกว้างขวาง สะดวกสบายในการขับขี่ passat ดีกว่า
    แต่ความคล่องตัว  อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง  golf ดีกว่าครับ

ราคารถขณะนี้ต่างกันประมาณ 2 เท่า  เนื่องจาก golf ใหม่สุดเป็นปี 97 ในขณะที่ passat highline เก่าสุดเป็นปี 98

ค่าดูแลรักษาน่าจะพอๆกัน  ถึงแม้เทียบอะไหล่ชิ้นต่อชิ้น golf จะถูกกว่า  แต่ด้วยอายุที่มากกว่า  น่าจะต้องมีอุปกรณ์ที่มีโอกาสเสียมากกว่าครับ

12 ก.พ. 2551 , 08:37:10 น

ขอบคุณนะครับ
    ส่วนพี่ๆท่านอื่นมีความคิดเห็นอย่างไรก็ช่วยรบกวนแนะนำด้วยครับจะได้เป็นข้อมูลในการตัดสอนใจก่อนจะซื้อขอบคุณนะครับ

12 ก.พ. 2551 , 14:12:54 น

hhh

ขับคนเดียวหรือวัยรุ่นเอากอล์ฟ..มีครอบครัวแล้วเอาpassat.....
    12 ก.พ. 2551 , 18:41:58 น

ประสบการณ์

HighLine เครื่อง 5 วาวล์ต่อสูบ ปีกนกหน้าเป็นอลูมิเนียมข้างละ 4 ตัว ค่าบำรุงรักษาย่อมสูงกว่าครับ
    12 ก.พ. 2551 , 19:55:09 น

เสก

<font color=#000000  size=2> HighLine เครื่อง 5 วาวล์ต่อสูบ ปีกนกหน้าเป็นอลูมิเนียมข้างละ 4 ตัว ค่าบำรุงรักษาย่อมสูงกว่าครับ</font>
     12 ก.พ. 2551 , 19:55:09 น

น่าจะเท่าไหร่ได้ครับค่าบำรุงรักาาปัจจุบัน

mr.boone

ใช้passat b5 อยู่ครับถ้าได้สภาพดีๆ b5 น่าจะดีกว่า บอดี้สวยและแข็งแรง เกาะถนนดี ช่วงล่างนุ่มนวลเปลี่ยนทีก็ใช้ได้นาน อัตราเร่งน่าจะดีกว่ากอล์ฟนะ แต่ก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วยถ้าอยู่ กทม ก็น่าจะเป็นกอล์ฟ เพราะตัวสั้นกว่าหาที่จอดง่ายกว่า ถ้าเดินทางไกลบ่อยๆก็ passat ดีกว่าแน่ ของผมติดแก๊สแล้วใช้อย่างสบายใจไม่ห่วงค่าน้ำมันเลย...ว่าจะใช้สักสองปี นี่จะเข้าปีที่ 5 แล้ว ราคา b5 ตอนนี่หาในเว็ปตลาดรถ.คอม ไม่เกินสองแสนก็สวยแล้ว  แต่ก่อนอื่นคุณควรลองขับดูก่อนสัก 10-20 นาที จะได้รู้ว่ามันถูกกับสไตล์การขับของคุณหรือเปล่า เดี๋ยวเกิดไม่ชอบขึ้นมาแล้วมันเปลี่ยนยากครับ(ขายยาก)

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    ใช้passat b5 อยู่ครับถ้าได้สภาพดีๆ b5 น่าจะดีกว่า บอดี้สวยและแข็งแรง เกาะถนนดี ช่วงล่างนุ่มนวลเปลี่ยนทีก็ใช้ได้นาน อัตราเร่งน่าจะดีกว่ากอล์ฟนะ แต่ก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วยถ้าอยู่ กทม ก็น่าจะเป็นกอล์ฟ เพราะตัวสั้นกว่าหาที่จอดง่ายกว่า ถ้าเดินทางไกลบ่อยๆก็ passat ดีกว่าแน่ ของผมติดแก๊สแล้วใช้อย่างสบายใจไม่ห่วงค่าน้ำมันเลย...ว่าจะใช้สักสองปี นี่จะเข้าปีที่ 5 แล้ว ราคา b5 ตอนนี่หาในเว็ปตลาดรถ.คอม ไม่เกินสองแสนก็สวยแล้ว  แต่ก่อนอื่นคุณควรลองขับดูก่อนสัก 10-20 นาที จะได้รู้ว่ามันถูกกับสไตล์การขับของคุณหรือเปล่า เดี๋ยวเกิดไม่ชอบขึ้นมาแล้วมันเปลี่ยนยากครับ(ขายยาก)
    เป็นคำตอบที่ต้องบอกว่า YES.

หะมู

• Hero Member
    ขอเสนออีกทางเลือกครับ ถ้าสนใจจริงๆ วันเสาร์สิ้นเดือนที่จะถึงนี้ เรียนเชิญที่ลานจอดรถ ชั้น ๒ ของ เทสโก้ โลตัส สาขาแคราย ตั้งแต่ตอนประมาณ ๑๗.๐๐ น. เป็นต้นไป (จนดึกกระมัง) พวกเราชาวโฟล์กไทย จะไปรวมตัวกันครับ หลากหลายรุ่น (หวังไว้นะครับ) กอล์ฟ พัสสาท ตู้  พวกเรายินดีให้คำปรึกษา เดินดูรถจริงๆ อาจจะมีคนใจดีให้ลองขับด้วย แน่ะ ขอเชิญนะครับ ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ครับ

โกเล็ก

• Full Member
       ;Dคุณ หะมู อย่าลืมเอารูปมาลงให้ดูด้วยนะพ่อคูณนี่ระยะทางสัก 150-200 ก.ม โกไปด้วยแล้ว กระบี่-กรุงเทพฯ 800ก.ม ไว้โอกาสหน้าอยากพบอยากเจอหลายๆท่าน

เสก

ขอเสนออีกทางเลือกครับ ถ้าสนใจจริงๆ วันเสาร์สิ้นเดือนที่จะถึงนี้ เรียนเชิญที่ลานจอดรถ ชั้น ๒ ของ เทสโก้ โลตัส สาขาแคราย ตั้งแต่ตอนประมาณ ๑๗.๐๐ น. เป็นต้นไป (จนดึกกระมัง) พวกเราชาวโฟล์กไทย จะไปรวมตัวกันครับ หลากหลายรุ่น (หวังไว้นะครับ) กอล์ฟ พัสสาท ตู้  พวกเรายินดีให้คำปรึกษา เดินดูรถจริงๆ อาจจะมีคนใจดีให้ลองขับด้วย แน่ะ ขอเชิญนะครับ ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ครับ
    ขอบคุณที่ชวน ไม่ว่างนะครับ