• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็นเซอร์น้ำมันเครื่องดังเตือนติดๆดับๆ  (อ่าน 2040 ครั้ง)

ปาล์ม mk3

• บุคคลทั่วไป
    เรียนถามผู้รู้ทีครับ อาการคือขับๆอยู่สักพักก็มีเสียงเซ็นเซอร์ดังปิ๊บพร้อมกับไฟกระพริบสีแดงที่แผงคอนโซล ติดๆดับๆ เช่นพอดังขึ้นผมก็เหยียบคันเร่งให้รอบมันขึ้นหน่อยมันก็ดับแต่สักพักก็ดังอีก
    ผมเอาไปให้ช่างดูก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง สวิทปั๊มน้ำมันเครื่อง กระโหลกปั๊มน้ำมันเครื่อง(มือ2)ไม่ได้เปลี่ยนใหม่เพราะที่ร้านไม่มีมีแต่มือ2ก็เลยให้ลองเปลี่ยนดูแต่ก็ยังดังอยู่แต่นานขึ้นกว่าจะดัง
    ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอารายมีท่านใดพอทราบไหมครับ ตอนนี้ผมกำลังสงสัยตัวสวิทปั๊มน้ำมันเครื่องอยู่แต่ยังไม่มีเวลาไปหาที่เปลี่ยนไม่ทราบว่าแพงรึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

[ 11 ต.ค. 2550 , 22:07:28 น

เพื่อนกัน

วิ่งรอบต่ำไม่เป็นไร ใช่ไหมครับ พออัดไปสัก3000 แล้วลดความเร็วลงมา รอบสัก 2200  --->  2000  มันจะเริ่มดัง ปิ๊บๆๆ พอกด ให้รอบขึ้นไปเรื่อยๆ สัก 2500 จะเงียบ เปลี่ยนมาเกือบครบแล้วครับ น้ำมัน จาก เฮลิค พลัส ---> semi ปตท. ---> เดลโล  กรองไม่แท้ (180.) 3 ลูก ฟลัชชิ่ง ล้างน้ำมันเครื่อง  กรองแท้ 250. อ๋อ อีกอย่าง ล้าง เขาเรียกอะไร ปั้มน้ำมันเครื่อง (บางคนบอกฝักบัว) มีเศษ ใยๆ แถวๆ ตะแกรง ก็เอาออกหมดแล้ว  อาการ ปิ๊บๆ ยัง มีเหมือนเดิมเลย ชักจะรักมันแล้วครับ อารมณ์ จะเหมือนเด็กซิ่ง ต้องเบิ้ลเครื่อง เพื่อความซะใจ 555 ทำไงต่อดีครับ คุณปาล์ม
    12 ต.ค. 2550 , 10:20:57 น

tol

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยน่ะครับ รอดูอยู่ครับ
    12 ต.ค. 2550 , 10:41:18 น

vw golf mk3

case ปาล์ม ให้เปลี่ยนใช้กรองน้ำมันแท้แล้วดูอาการอีกทีครับ มีที่ใช้ได้อีกตัวเป็นของ Benz ครับ ถ้าใช้กรองแท้แล้วลองดู case ข้างล่าง

ส่วนคุณ เพื่อนกัน ดูสวิทซ์แรงดันน้ำมันเครื่องครับ อาจมีรั่วเล็กน้อยทำให้ลัดวงจรได้

12 ต.ค. 2550 , 11:15:57 น

หนึ่ง มข.

ถ้าน้ำมันเครื่องกรองน้ำมันเครื่องไม่หาย ลองดูต่อที่เซนเซอร์แรงดันน้ำมันเครื่องครับ มี 2 ตัว แรงดันต่ำกับแรงดันสูงใส่ให้ถูกน๊ะครับ ถ้าใส่ผิดตัวมันก็จะดังเหมือนกัน เหมือนอู่เก่าที่ผมไปทำ มันใส่ผิดตัว แต่มีวิธีแก้แบบขอไปทีคือถ้ามันดังสลับสายซ๊ะเลย มันก็ไม่ดังนะ แต่มาตรวัดอุณหภูมิน้ำมันเครื่องมันอ่านไม่ได้
    12 ต.ค. 2550 , 11:23:00 น

เพื่อนกัน

เซนเซอร์แรงดันน้ำมันเครื่อง 2 ตัว แรงดันต่ำกับแรงดันสูง เปลี่ยนใหม่ ทั้ง 2 ตัวเลยครับ ของผมก็ยังดัง ตัวต่ำ ถ้าถอดขั้วไฟ ออกจะกระพริบ ตอนสตาร์ท แว๊บๆ แล้วก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นอีกเลย เสียงเตือน ปิ๊บๆ ก็มีเหมือนเดิมครับ แต่ถ้าตัวสูง ถอดขั้วออก 2000 กว่า มันก็ปิ๊บๆ ดังตลอดเลยครับ ลองมาหมดแล้วครับ ปิ๊บๆ ดัง มีแบบอื่นอีกไหม ครับ ยกมือ  
    12 ต.ค. 2550 , 12:57:32 น

rac

ขอเสริมจากประสบการณ์ครับ อาการเหมือนกัน ลองเปลี่ยนสวิทช์แรงดันและไส้กรอง(ของแท้) ก็ไม่หาย สุดท้ายเป็นที่เบอร์น้ำมันเครื่อง เดิมเคยใช้ 15w-50 ดัง ๆ หาย ๆ พอลองเปลี่ยนมาใช้เกรดธรรมดา 20W- 50 เงียบกริบ
    12 ต.ค. 2550 , 15:37:01 น

โอ๋ Vento

...ช่างเคยบอกผมเอาไว้ครับอาการอย่างนี้  เป็นเพราะใช้กรองนำมันเครื่องผิดเบอร์ครับ  ช่างบอกว่าให้ใช้กรองน้ำมันเครื่องของโฟล์คที่มีรหัสอักษร  B  ครับ  เพราะถ้าเป็นตัวอักษรอื่นจะไม่ตรงรุ่น  ก้จะเกิดปัญหาขึ้นมาเพราะสวิทย์ในกรองน้ำมันมันไม่เหมือนกันครับ...ลองดูนะครับ...
    12 ต.ค. 2550 , 15:55:13 น

เพื่อนกัน เน๊าะ

ขอบคุณครับ มีคนบอกเหมือนกันว่าน้ำมันเครื่อง มันดีไป เอาแบบธรรมดาๆ ใส่ งั้นต้องทนฟังไปอีกปีละกัน กระป๋องแรก ปตท semi 500 กว่าๆ กระป๋องสอง เฮลิค (อันนี้เฮจริงครับ ไม่ได้ปิดน๊อต ใต้อ่าง พอดีติวข้อสอบให้ลูกป.5  ระหว่างเปลี่ยนถ่าย ตอน 2 ทุ่ม เอ!อะไรไหลนอง พื้น 680.- หายไปเห็นๆเลยครับ ขำไม่ออก) กระป๋องสาม เดลโล 800 กว่าๆ  สวิทช์ สองตัว สองร้อยกว่าๆ คูณ สอง กรองอีกสอง(เทียม) แท้หนึ่ง ทนฟังอีกสักปีละกัน ??? (ติดแก๊ส วิ่งน้อย)   ขอบคุณที่แนะนำครับ  
    12 ต.ค. 2550 , 16:19:49 น

เณร

ส่วนมากเกิดจากนํ้ามันเครื่องใสเกินหาหัวเชื้อนํ้ามันเครื่องBardahl#2 กระป๋องลร้อยกว่าบาทรับรองหายขาดโดยไม่ต้องเปลี่ยนนํ้ามันเครื่องก็ได้ เจอมาหลายคันแล้วอย่าปล่อยไว้นานแรงดันมันตกเครื่องมันสึกหรอสูง
    12 ต.ค. 2550 , 22:04:39 น

joke Chonburi

RE: เซ็นเซอร์น้ำมันเครื่องดังเตือนติดๆดับๆ
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ลองติดต่อกับคุณnoomfireดูซิครับผมเคยไปเจอกับเขาที่อู่ช่างอาพรเขามีอาการเหมือนคุณเลยพทำทุกอย่างเปลี่ยนทุกอย่างแต่ไม่หายสรุปคือ ชาร์ปละลายครับ
    เบอร์คุณnoomfire 0863303008
    ตอนนี้เขาหายดีแล้วครับสบายหายห่วง

13 ต.ค. 2550 , 21:22:53 น

ผ่านมาบอก

RE: เซ็นเซอร์น้ำมันเครื่องดังเตือนติดๆดับๆ
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ชาร์ปละลายครับ ผมเปลี่ยนมาทุกอย่างไม่ว่านำมันเครื่อง กรอง สวิทช์แรงดันก็ไม่หายพอดีปั๊มน้ำแตกอีกเลยเปลี่ยนเครื่องท่อนบนปรากฎว่าเงียบครับสนิทเลยอาการของผมเป็นเหมือนที่ทุกคนบอกมาทุกอย่างครับ
    13 ต.ค. 2550 , 21:31:52 น

เณร

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ชาร์ปละลายมักจะเป็นสาเหตุจากแรงดันนํามันเครื่องตกนะเป็นหลังจากเกิดอาการนี้แล้วปล่อยไม่ทําโดยเร็วถ้าละลายเวลาเร่งสัก1400รอบเราจะได้ยินเสียงดังก็อกๆๆๆๆๆถ้าไม่ได้ยินยังไม่ละลายช่วยชีวิตยังทันอยู่เคยเจอสองคันเพิ่งถ่ายนํามันเครื่องมาวิ่งยังไม่กี่ร้อยโลพอเครื่องร้อนมันมาเลยปีบๆๆๆๆๆๆเลยจัดการเปลี่ยนสวิทใหม่ตกลงไม่หายเลยถ่ายนํามันเครื่องทิ้งเติมใหม่+หัวเชื้อตามที่บอกข้างบนนี่ก็จะสองปีแล้วยังไม่เป็นอีกเลยส่วนสวิทไส่ให้ถูกตําแหน่งด้วยไม่เหมือนกันทั้งแรงดันกับการทํางานมีแรงดันสูงกับแรงดันตําอีกตัวn/oอีกตัวn/cไส่ผิดมันจะรวนไปหมดกลับสายก้ไม่ดี(n/oคือปกติวงจรเปิดเหมือนเราดับไฟบ้านพอรับแรงดันที่ถูกต้องมันก็จะเป็นวงจรปิดเหมือนกับเราเปิดไฟบ้านส่วนอีกตัวก็ทํางานสลับกัน)การทํางานไม่เหมือนกันก็เลยสลับไม่ได้ทั้งตําแหน่งแล้วก็สายด้วยส่วนนํามันเครื่องช่วงสามปีนี้ของปลอมระบาดมากระวังกันด้วยปีที่แล้วจับได้ที่อยุธยาปีนี้จับได้ที่สมุทรปราการยอดบัญชีการส่งของแต่ละที่เป็นสิบล้านบาทที่จับยังไม่ได้อีกเท่าไหร่ลองนึกดู
    14 ต.ค. 2550 , 14:02:06 น

GOLF9776

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ท่าน เณร นี่ไม่ ทำดา  มี NC  NO ด้วย ดีครับเห็นภาพเลย
     ของผม ตัวนอกสุด(ใกล้หม้อน้ำ) ใช้ของ
    mitsu L200 มา เกือบปีแล้ว ก็ใช้ได้ครับ

14 ต.ค. 2550 , 20:42:19 น

Vento 93

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เคยเป็นเหมือนกันแต่สรุปว่าเป็นที่กรองนำมันใช้เบนซ์ก็ไม่หายนะ ใช้ volk ดีกว่า เปลี่ยนที่ปั๊ม ปตท.ทหารอากาศที่ดอนเมือง ปั๊มอยู่ในเขตทหารทางออกไปวัดนาวงค่ะ
    16 ต.ค. 2550 , 13:32:06 น