• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: **เรื่องเล่าเช้านี้ครับผม**  (อ่าน 164 ครั้ง)

ปังคุง

• บุคคลทั่วไป
    **เรื่องเล่าเช้านี้ครับผม**
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    มีเรื่องมาเล่าสู่กันฟังเช้านี้ครับ มิได้เกี่ยวกับรายการคุณสรยุทธ์นะครับ อิอิ เรื่องมีอยู่ว่า กาลครั้งหนึ่งเกือบนานมาแล้ว ได้เปลียนน้ำมันเครื่องก็ได้ใช้รถมาสักพักแล้วหละครับ ก็ดูไมล์ไปด้วยว่าจะถึงกำหนดเปลียนหรือยัง(1หมื่นก.ม.) ดูไงมันก็ยังไม่ถึสักที(เพราะรถวิ่งน้อยไม่ค่อยได้ใช้) เราเองก็คิดว่าเพิ่งเปลียนไม่นาน มาดูล่าสุด โอ่วววแม่เจ้า เกินมา 700 กม.แต่ก็คิดว่าไม่เป็นไรปกติ กะว่าจะใช้สัก 1.3หมื่นโลค่อยเปลียน พอมาดูวันที่เปลียนครั้งล่าสุดปรากฎว่าเป็นระยะเวลากว่า 1ปี 4 เดือน อ๋ายหย๋า เราใช้รถเพลินขนาดนี้เลยหรอปกติ ก่อนหน้านี้มีปัญหาว่าวิ่งๆไปทำไมรถมันซดน้ำมันเหลือเกิน วิ่งก็ออกจะอืดๆๆอยู่นิดหน่อยรู้สึกได้เมื่อประมาณ 2 เดือนที่ผ่านมาซึ่งเราเป็นคนเซ้นสิทีฟไวไปนิด คิๆๆ  เช้านี้ก็เลยตัดสินใจเข้าอู่ที่เคยใช้บริการฉุกเฉินอยู่ซึ่งเขาขยายกิจการไปเปิดอู่ในที่ใหม่ใหญ่กว่าเดิมมากๆ ถ่ายน้ำมันเครื่องก็ไม่รู้จะเอายี่ห้อไร คิดไปคิดมา ดูไปดูมา เอา BP กึ่งสังเคราะห์ดีก่า 810 บาท   คิดอีกรอบหรือจะเอาแบบเดิมดีคือ MObil 1    สังเคราะหฺ 100 % 5W50 แถม นาฬิกาแล้วก็ของอีก 3อย่างสวยดี แต่เบื่อยี่ห้อเดิมก็เลย ดูไปดูมาไปเห็นของแถมเข้า ก็เลยเอา คลาสตรอลแมคนาเทค 10 W40กึ่งสังเคราะหฺ  860 บาท (กรองเอาไปเอง)   เปลียเสร็จออกวิ่งกลับบ้าน ก็ไม่ได้คิดไร แต่เสียงเครื่องยนต์เงียบขึ้นกว่าเก่า สังเกตได้(เพราะเป็นคนหูไว) พอถึงบ้านกด MAF ดูตกใจโหยยประหยัดน้ำมันกว่าเก่าอีก ขนาดอยู่ไม่ไกลจากอู่เท่าไหร่( 5 กม.เอง) วัดได้ 9.3  เมื่อก่อนวิ่ง 10-20 โลเต็มที่ 10.7-11.5 โล/ลิตร ถึงได้ถึงบางอ้อ ว่าน้ำมันเคีรื่องเก่าไปมากนี่เองทำให้ซดน้ำมันมาก เมื่อก่อนเปลียนตามกำหนดก็วิ่งได้ 14-15 โล/ลิตร(วิ่งทางไกล)เดี๋ยวจะลองวิ่งดูว่าจะได้เท่าเดิมคือ 14-15 หรือปล่าวครับ  เอามาเล่าให้พี่ๆเพื่อนๆฟังเฉย ๆครับผม  
    [ 11 ส.ค. 2550 , 10:40:09 น