• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: วาล์วบอดี้ กับ สมองเกียร์ คืออันเดียวกันหรือปล่าว  (อ่าน 4234 ครั้ง)

พจน์

• บุคคลทั่วไป
    อยากทราบว่าที่หลายๆท่านเรียกว่า "สมองเกียร์"  มันใช่อันเดียวกับ "วาล์วบอดี้" หรือปล่าวครับ   เพราะเคยได้เห็นคำว่า "ล้างสมองเกียร์"  กับ "ล้างวาล์วบอดี้" เนื่องจากเกียร์เปลี่ยนจังหวะผิดปกติ เลยสับสนว่ามันอันเดียวกันหรือปล่าวครับ
    ..ขอคำแนะนำด้วยครับ
    ...พจน์

[ 27 ก.ค. 2550 , 07:43:02 น

พต passat B4

อันเดียวกันครับ แล้วแต่จะเรียก
    27 ก.ค. 2550 , 11:23:55 น

moo

สมองเกียร์คือ Transmission control Module (TCM) เป็นกล่องคุม อยู่ข้างนอก เหมือน ECM ส่วน valve body เป็น hydraulic component ในห้องเกียร์ไม่เหมือนกันครับ
    ล้างสมองเกียร์ ตามความคิดผม คงหมายถึงการ reset TCM ด้วย Vagcom เพื่อให้ fuzzy logic ไม่มี memory ส่วน ล้างวาล์วบอดี้นั่นต้องถอดอ่างเกียร์แล้วล้าง hardware

27 ก.ค. 2550 , 14:38:59 น

pohB5

ได้ความรู้อีกแล้ว ขอขอบคุณด้วยอีกคนครับคุณmoo
    27 ก.ค. 2550 , 16:38:29 น

B4 -180

ตอนเอาb4ไปให้ช่างล้างสมองเกียร์(ช่างบอกอย่างนั้นคะ)ทำเหมือนคุณMooว่านั่นละคะคือถอดอ่างเกียร์ออกมา แล้วเอาลักษณะเป็นกล่องสี่เหลี่ยมออกมาแช่น้ำมันเบนซินจากนั้นก็ใช้แปรงล้างสิ่งสกปรกที่ติดอยู่ออกมา ซึ่งกล่องสี่เหลี่ยมที่ว่านี้ช่างบอกว่าเป็นสมองเกียร์ สังเกตุดูมีลักษณะเป็ยหยักๆ คล้ายสมองเหมือนกันคะ ทำให้อยากรู้เหมือนกันว่าวาล์วบอดี้ กับสองเกียร์ที่ว่าอันเดียวกันรึเปล่า นะคะ
    27 ก.ค. 2550 , 17:25:59 น

Sicklab

เท่าที่เคยถามช่างนะครับ กล่องเกียร์ของเครื่องโฟล์คจะแช่อยู่ในน้ำมันเกียร์เลยอะครับ  คือในเกียร์จะมีพวกวาล์วบอดี้ต่างๆซึ่งมันเป็นฮาร์ดแวร์แบบที่ท่านๆบอก แล้วจะมีกล่องเกียร์อยู่ในเกียร์ด้วย ไม่ใช่แยกออกมาข้างนอกแบบecu

ทำให้ผมเดาได้ว่าหากเราใช้น้ำมันเกียร์เกรดต่ำกว่ามาตรฐาน แล้วมันจะเกิดอะไรกับเกียร์ของเรา สายไฟต่างๆซึ่งก็แช่อยู่ในน้ำมันเกียร์ด้วย

ปล.ถูกผิดยังไงทักท้วงได้นะครับ ผมก็ฟังจากช่างมาอีกที

27 ก.ค. 2550 , 18:29:06 น

GOLF9776

ผมเข้าใจแบบคุณ  moo  ครับ
    27 ก.ค. 2550 , 18:33:16 น

warm

คุณ Sicklab เข้าใจผิดแล้วครับ ช่างที่บอกมั่วจริงๆ
    27 ก.ค. 2550 , 18:57:54 น

Sicklab

ผมก้อไม่รุเหมือนกันนะครับ ช่างเค้าบอกมาแบบนี้ เหอะๆ ขอโทดด้วยครับ
    27 ก.ค. 2550 , 21:17:05 น

kaka

สิ่งที่แช่ในน้ำมันเกียร์คือแผงไฟสมองเกียร์ครับจะต่อเข้าปลั้กตามตำแหน่งลักษณะเหมือนสายแพคอมพิวเตอร์ครับกล่องอยู่ข้างนอกครับแระก็อาการเปลี่ยนเกียร์มั่วมีหลายสาเหตุอย่างของผมเป็นที่แผงไฟตัวนี้มันชำรุดเนื่องจากเจ้าของเดิมดูแลไม่ดีเปลี่ยนเกียร์มั่วเกียร์ถอยไม่ติดและเปลี่ยพร้อมกับล้างวาวล์บอดี้คับ
    28 ก.ค. 2550 , 03:32:20 น

เณร

ทางวิชาการคุณmooถูกแต่ทางการค้าแถวเซียงกงคุณพตpassat b4ถูกมันก็เหมือนโบลท์กับนัทอาแปะบอกไม่มีแต่พอบอกเอาน็อต ตัวผู้ตัวเมียอ่อรอเดี่ยวเอากี่ตัวละ
    31 ก.ค. 2550 , 00:48:42 น

รถผมก็เป็นเหมือนกันขับไปช่วงรถชลอๆมีอาการกระตุกกึกๆอาการเเบบนี้มันเป็นเพราะวาล์วบอดี้เสืยหรือยังไงรบกวนช่วยเเนะนำและซ่อมอย่างไรครับ
    3 มิ.ย. 2011 , 19:59:53 น