• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: จะตัดระบบเซ็นทรัลล๊อค  (อ่าน 2516 ครั้ง)

สราวุธ

• บุคคลทั่วไป
    จะตัดระบบเซ็นทรัลล๊อค
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เวนโต้95 เซ็นทรัลล๊อคเกเร ช่างบอกว่ากล่องควบคุมเริ่มเกเร แต่ไม่อยากเปลี่ยนใหม่ อยากจะตัดวงจรออก แล้วใช้มือดึง-กดปุ่มล๊อค ไม่อยากง้อช่างเพราะมักง่ายไปทีไรมือเปื้อนน้ำมันเครื่องมักเปื้อนเบาะพรมแล้วก็เล่ยตัวโก่งราคา คราวก่อนแกนกลอนประตูหัก ก็บอกว่าต้องส่งโรงกลึงขึ้นรูปหล่อใหม่ ค่าใช้จ่ายเฉพาะทำแกนเล็กๆนี่1500 ทั้งๆที่อะไหล่มีเปลี่ยนราคา150บาท(แล้วก็เปลี่ยนเองทำเองก็ได้ตามที่แนะนำไว้ในTIP-DIY ในหน้าHomepage) จึงอยากจะตัดระบบเซ็นทรัลล๊อกออกด้วยตนเอง(กรุณาอย่าแนะให้เปลี่ยนช่าเปลี่ยนร้านเพราะมี่บ้านผมมีร้านกลอนประตูเจ้าเดียว) ขอบคุณ
    [ 17 มิ.ย. 2550 , 08:35:34 น

vw golf mk3

RE: จะตัดระบบเซ็นทรัลล๊อค
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ทำได้ครับ ไปท้ายรถถอดชุดไฟเข้ากล่องลม Vaccum ออก จะอยู่แถว ๆ ใต้ไฟท้ายขวา เป็นกล่องดำและมีท่อลมต่อออก
    ระวังฝาปิดน้ำมันอาจจะถูกล๊อคค้างไว้ อย่าลืมตรวจสอบด้วย และฝาท้ายต้องตั้งตำแหน่งให้เปิดได้เฉพาะกุญแจเท่านั้นครับ

17 มิ.ย. 2550 , 09:00:05 น

VW

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    VW GOLF MK3 แนะนำถูกต้องครับ แต่ ณ จุดนั้น เป็นจุดที่มอเตอร์ปั๊มรวมทำงาน สามารถถอดเป็นจุดๆได้ ผมเคยเจอปัญหา ที่จุดฝาปิดถัง เท่านั้น ต้องเปลี่ยนปั๊มเฉพาะจุดเท่านั้น สำหรับกล่องควบคุมยังไม่ทราบว่าจะแก้ไขอย่างไร
    17 มิ.ย. 2550 , 13:13:26 น

GOLF9776

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ที่ว่าช่าง บอกมา  ช่างอะไรครับ
      อยากถอดออก ใช้แบบไม่มีcenter lock ทำได้ แบบคุณ   vw golf mk3 แต่ฝาเปิด-ปิด เติมน้ำมัน จะไม่มีอะไรมา lock  ไม่ห่วงเรื่องนี้ บ้างหรือไร
      check ให้ละเอียด ว่าจุดไหนเสีย แบบคุณ
    VW แนะนำ น่าจะดีกว่า  
     ทั้งระบบจะมี pump 1 ตัว
    และตัวลูก(ACTUATOR) อีก 6 ตัว
      แนะนำ หาจุดเสียดีกว่า ?  มีความเห็นว่า
    center lock  แบบใช้ลม  ที่เค้ามากับรถคุณ  มันไม่ได้มีกัน ในรถทั่วไปนะครับ
     ***น่าที่จะรักษาไว้    หายากครับ

17 มิ.ย. 2550 , 22:35:09 น

เณร

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เจอบ่อยมากที่สุดคือข้อต่อ3ทางมันหมดอายุลมเลยรั่วอยู่ตรงพื้นใต้พรม ท้ายรถหาของเบนซ์มาใช้แทนได้เลยทนกว่าด้วยพาสสาทอยู่ใกล้ซุมล้อหลัง ซ้ายกอฟอยู่ข้าวขวาเวนโต้อยู่ขวา
    18 มิ.ย. 2550 , 00:27:52 น

Manto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ถ้าจะเอาออกไม่ใช้เซนทรัลล็อค    ก็เอาตัวมอเตอร์ไฟฟ้าปั๊มลมออกอยู่ด้านกระโปรงท้ายด้านซ้าย    ทำให้ตัวดูดตัวล็อคประตูสี่บาน ฝากระโปรงหลัง และฝาน้ำมัน  ทั้ง 6จุดก็ไม่ทำงาน  ฝาน้ำมันจะเปิดได้ตลอดเวลานะ   ถ้าไม่กลัวเค้าหมุนตัวปิดท่อน้ำมันก็ทำได้      ไม่เห้นด้วยเหมือนกันที่เอาระบบออก    เพราะมีวิธีแก้ไขง่ายไม่เสียตังมากด้วย   ส่วนใหญ่ถ้าเป็นประตูหน้า-หลัง  จะเป็นตัวกระเปาะแตก  ก็เอาอีบล็อคซี่อัดเข้าไปไม่ให้อากาศรั่วอยู่ได้หลายปีเลยแหละ    ถ้าเป็นตัวล็อคปิดฝาน้ำมันกับท้ายกระโปรงรถ   ตัวจุกยางตัวดูดจะรั่วก็หาจุกนมเด็กมารัดให้แน่นแทนก็ใช้ได้อีกนานเหมือนกัน     ถ้าตัวมอเตอร์เสียงานใหญ่หน่อยหามือสองมาใช้แทน     เสียดายน่ะถ้าเอาระบบดีๆแบบนี้ออก      คิดดูเป็นระบบป้องกันขโมยไปในตัวด้วยนะ    ถ้าปิดล็อคด้วยกุญแจแล้ว    ไม่มีทางจะเขี่ยหรือดึงตัวล็อคประตูออกได้เลย    ต้องใช้กุญแจเท่านั้นหรือไม่ก็ต้องทึบกระจกอย่างเดียว..........
    18 มิ.ย. 2550 , 11:32:34 น

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    มีเรื่องในอดีตของรถ Seat ซึ่งน่าจะเป็นปัญหาทำนองเดียวกัน
    ลองอ่านดูครับ

vwthai.hypermart.net/Clubhouse/02819.html

18 มิ.ย. 2550 , 17:36:05 น

ทนายรูปหล่อ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    แปลงใช้ระบบไฟฟ้าดีกว่าไหม 3-4 พันบาท เสียเปลี่ยนง่ายด้วย
    ของผมถ้าเสียเกินซ่อมหรือซ่อมเกินแปลงคงแปลงเป็นไฟฟ้าครับ

19 มิ.ย. 2550 , 12:32:04 น

สราวุธ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบพระคุณงามๆทุกท่านที่กรุณาเสนอแนะ ผมอ่านไปก็งงไป มาถึงบางอ้อ ตรงที่เพิ่รู้ว่าคันของผมมันโดนแปลงมาแล้ว(มิน่าฝาปิดถังน้ำมันถึงไม่ล๊อคเลย) มันแปลงมาเป็นเซ็นทรัลล๊อกรีโมตราคาถูกๆ กล่องมันอยู่ใต้แถวๆพวงมาลัย อยากได้ของเดิม ไปดูฝาท้ายด้านซ้ายที่ว่าก็ไม่ยักกะมี  ผมคงจะติตั้งระบบไฟฟ้าใหม่ แต่คิดว่าจะเอาแบบเซ็นทรัลลีอคจากการบิดกุญแจมากว่ารีโมตมีเสียงปี๊บๆนั่นจะดีกว่ามั๊ง
    ยังไงก๋ขอบคุณทุกท่าน เพราะนี่คือข้อมูลที่ดีสำหรับคันที่ใช้ของเดิมๆอยู่นะครับ

20 มิ.ย. 2550 , 12:46:32 น

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    การทำงานของระบบเซ็นทรัลล๊อค
    18 ธ.ค. 2550 , 18:33:59 น

Golf 3 Van

• Full Member
    Re: จะตัดระบบเซ็นทรัลล๊อค
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 12:02:54 pm »
    ระบบเซ็นทรัลล๊อคของเวนโต้กับกล็อฟเหมือนกันหรือเปล่าครับ

แล้วปกติระบบเดิมๆที่ติดมากับรถที่ยังไม่ได้แปลง เป็นแบบไหนหรือครับ ใช้กุญแจไขหรือใช้รีโมท