• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: passat B5น้ำยาหล่อเย็น พล่อง เติมที่ไหนได้คับ  (อ่าน 1733 ครั้ง)

tt

• บุคคลทั่วไป
    ไม่ทราบอู่ทั่วไปเค้าจากมีน้ำยาแท้โดยเฉพาะไหมคับ แล้วเติมได้เลยหรือว่าต้องวัดความเข้มข้นด้วยคับ ในคู่มือบอกต้องเติมเบอร์ G12 ของเดิมเป้นสีชมพูคับ
    [ 7 พ.ค. 2550 , 12:18:16 น

moo

RE: passat B5น้ำยาหล่อเย็น พล่อง เติมที่ไหนได้คับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ร้านอะไหล่รถยุโรปทั่วไป น่าจะมี ไม่ต้องใช้ของแท้ก็ได้ ยี่ห้อ pentosin G12 โฟล์คเอามาพะยี่ห้อ ผสมน้ำกลั่น 1:1 ใส่ได้เลย
    7 พ.ค. 2550 , 12:37:05 น

Ronin

RE: passat B5น้ำยาหล่อเย็น พล่อง เติมที่ไหนได้คับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อันนี้ผมไม่ทราบจริง ขอถาม K.moo หรือผู้มีประสบการณ์

1. เติมน้ำยาหล่อเย็นอย่างเดียวเลยได้หรือป่าว
    2. ผสมน้ำกลั่น(ที่เอาไว้เติมแบตตอรี่)เหรอครับ ไม่ใช่น้ำธรรมดาหรอ
    3. ใช้ยี่ห้ออื่นได้มั้ยครับ

7 พ.ค. 2550 , 15:41:42 น

vw golf mk3

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ถ้าน้ำน้ำหม้อพักน้ำไม่ได้ลดลงผิดปกติ ก็เอาน้ำขวดที่กินกันนี่แหละ เติมให้ได้ระดับ หรือน้ำหยอดเหรียญลิตรละบาทนั้นก็ใช้ได้ ถ้าไม่รั่วจนหมดก็ยังไม่ต้องเติมน้ำยาหม้อน้ำใหม่ ถ้าถึงขนาดต้องเติมน้ำทุกวัน นี่ก็เตรียมเข้าอู่ได้เลย สัดส่วนความเข้มข้นจางลงนิดหน่อย รถไม่พังง่าย ๆ หรอกครับ
    7 พ.ค. 2550 , 15:56:25 น

moo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    1.ผสมสิครับ อัตราส่วน 1:1 จึงได้ผลดีสุด ถ้าเข้ม หรือ อ่อนไป มันก็เหมือนเหล้า ไม่ถึงรสชาด
    2.สมควรเป็นน้ำกลั่นครับ เพราะน้ำประปา มีresidue มาก ลองเอาน้ำประปาไปต้มสิครับ ตะกรัน เพียบ!
    3.อันนี้ไม่แนะนำ เพราะ มีอัตราเสี่ยงที่จะไปเจอแจ๊กพ๊อต เอาแค่ของโฟล์กเองมีน้ำยาหม้อน้ำ สามตัว G11(เขียว) G12(ชมพู) และ G12+(ม่วง)
    G11ปนกับตัวอื่นไม่ได้ จะเป็น เจล อุดทางเดินน้ำ ถ้าฉุกเฉิน ใส่น้ำกลั่นไปแทนก่อน

เพิ่มเติม ทางโรงงานแนะนำให้ใช้ "ในทุกสภาวะอากาศ" เนื่องจาก จะดึงจุดเดือดสูงขึ้น และ จุด เยือกแข็งให้ต่ำลง

7 พ.ค. 2550 , 16:02:56 น

VW

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เติมน้ำกลั่นชั่วคราวได้ แต่ถ้ายังพร่องให้หาสาเหตุ เช่นรอยรั่ว แต่ถ้าเติมน้ำกลั่นอย่างเดียวไปเรื่อยๆจะเสียศูนย์(ความพอดีของมันเอง) ผมเคยน้ำเดือดเลย และก็จะพร่องล้นออกมา สาเหตุน่าจะมาจากตาน้ำรั่วเป็นส่วนใหญ่ อาการน้ำมันเครื่องก็เช่นกัน มีส่วนที่รั่วก็ให้หาสาเหตุ
    7 พ.ค. 2550 , 23:36:56 น

เณร

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    นํ้ายาหล่อเย็นมันจําเป็นมากๆกับรถยนต์รุ่นใหม่ทุกยี่ห้อโดยเฉพาะ โฟค์ลมันใช้อุณหภูมิใช้งานค่อนค่างสูงบางครั้งร้อนมากๆร้อยกว่าองศา เลยปกติเข้าใจกันว่าไส่เพื่อให้เครื่องเย็นลงมันไม่เย็นลงให้หรอก   คิดดูปกตินํ้าเดือดที่100องศารถเรามันขึ้นไป100กว่าๆบางโอกาส แรงดันในระบบนํ้ามันเท่าไรถ้ามันเดือดได้(รถไฟรุ่นเก่ามันวิ่งได้เลย)  นํ้ายาเขาทํามาเพื่อเพิ่มจุดเดือดของนํ้าไม่ใช้ทําให้นํ้าเย็นลงถ้าผสม เข้มข้น1:1มันจะไปเดือดที่ประมาณ150องศานํ้าไม่เดือดมันก็ไม่ดัน    ตานํ้า+ท่อยาง+หม้อนํ้ามันก็จะทนขึ้นมากไม่เสียง่ายส่วนเรื่องสนิม  ถ้าใช้ตั้งแต่ป้ายแดงจะไม่มีสนิมเลยส่วนมากเวลารื้อเครื่องที่เจ้าของ ไม่ยอมใช้นํ้ายาหล่อเย็นดีรื้อออกมารูนํ้าที่ขึ้นฝาสูบจากรู10มิลบางคัน สนิมไปเกาะปากรูเหลือไม่ถืง4มิลบางรูตันไปเลยเครื่องประเภทนี้(ไม่ยอมใช้นํ้ายาหล่อเย็นที่ถูกต้อง) มักพังก่อนแก่ทุกที)นํ้ายาควรถ่ายทุก40,000kmหรือ2ปีนํ้าที่เติม     ควรเป็นนํ้ากลั่นเท่านั้นไม่ควรใช้นํ้ากินเพราะเราไม่ต้องการสารละลาย ตัวอื่นนอกจากนํ้าบริสุทธ์เราไม่ต้องการให้นํ้าเป็นอิเลคโตรไลด์กลาย เป็นตัวนําไฟฟ้าเกิดการแลกประจุในโลหะต่างชนิดกันในเครื่องยนต์ ทําให้โลหะผุมันไม่ได้เกิดสนิมเพราะออกซิเจนไปทําปฎิกริยาเหมือนตัวถัง รถแต่มันผุแบบหลักการๆชุบโลหะด้วยไฟฟ้าด้วยเหตุนี้จึงควรใช้นํ้ากลั่นผสมนํ้า ยาหล่อเย็นเท่านั้นไม่ควรใช้นํ้ากินหรือนํ้าประปา
    8 พ.ค. 2550 , 01:38:31 น

SCB5

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ของผมเติมแต่น้ำประปา เท่านั้น
    เพียว ๆ ไม่ผสมอะไรเลย
    ใช้มาตั้งนาน น้ำยังใสสะอาดอยู่เลย
    จำเป็นจริง ๆ เหรอ
    บางคนว่าน้ำยาพวกนี้ บางนี้กัดซีลยาง ซีลปั๊มน้ำ ยิ่งแย่ไปใหญ่

8 พ.ค. 2550 , 19:00:09 น