• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครพอจะหาฝาพลาสติกกดแตรของ B4 airbag ได้บ้างมั้ยคับ  (อ่าน 416 ครั้ง)

George (B4)

• บุคคลทั่วไป
    พี่ๆ คับ ใครพอมีฝาครอบกดแตรรถ B4 บ้างมั้ยคับ เพราะข้อล็อกมันหักไปข้างนึงอ่ะคับ (ซ้ายข้างเดียว) แล้วพอไปถามร้านอะไหล่ พี่แกก้อขายยกชุด ทั้งหมด 2500 คับ ใครพอจะหาของมือสองได้หรือยังไงช่วยด้วยคับ หรือจะขายต่อหรือบริจาคก้อได้คับ ติดต่อเบอร์มือถือผมก้อได้คับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ
    [ 5 ก.พ. 2006 , 23:12:02 น

มดดำ

ผมเป็นแบบคุณ George เลยครับ หักข้างเดียวกันด้วยตอนนี้มันเลยกระเดิด
    6 ก.พ. 2006 , 13:10:22 น

มดดำ

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ตอนนี้มันเลยกระเดิดๆ อยู่นะครับ ขัดตาไงไม่รู่นะครับ อยากได้ด้วยครับ
    6 ก.พ. 2006 , 13:11:25 น

George (B4)

ใครพอมีบริจาคบ้างคับ หรือขายมือสองก้อได้คับ เด๋วนี้กดแตรไม่มันเหมือนเดิมเลยไม่อยากซื้อของใหม่ แพงมาก
    6 ก.พ. 2006 , 23:04:28 น

Mr.boon

ผมเคยบอกวิธีซ่อมปุ่มกดแตรไว้ครั้งหนึ่งแต่ตอนนี้จำไม่ได้แล้วว่ากระทู้ที่เท่าไร บอกใหม่ก็ได้ครับ

ถอดชุดแอร์แบ็คโดยคลายสกรูใต้พวงมาลัยจนหลุดแล้วจึงเอาแอร์แบ๊คออก   จะถอดออกเลยหรือจับหงายไว้ตรงเรือนไมล์ก็ได้ จากนั้นใช้แผ่นเหล็กบางๆค่อยๆแงะเอาปุ่มกดแตรออกมาระวังอย่าให้ขามันหักอีกข้างหนึ่งก็แล้วกัน สังเกตุดูจะเห็นว่าขาของปุ่มกดแตรจะมีช่องสี่เหลี่ยมข้างละ 2 ช่องสำหรับให้เดือยที่ติดอยู่กับพวงมาลัยเกี่ยวไว้ คือปุ่มกดแตรหนึ่งอันจะมีช่องสี่เหลี่ยมอยู่4 ช่อง ทีนี้เราก็รู้ว่าควรจะแงะอย่างไรมันจึงจะหลุดออกมา  ไม่ง่ายนักแต่ก็ไม่ยากเกินไป   จากนั้นจึงเอามาพิจารณาดูว่าช่องสี่เหลี่ยมที่หักหายไปนั้นมันหักหมดหรือเหลืออยู่บางส่วน จากนั้นจึงค่อยไปหาเศษพลาสติคที่เนื้อมันคล้ายๆกันนำมาตัดแต่งต่อเข้าไปโดยต่อด้วยกาวตราช้างทิ้งให้แห้งสนิท แล้วก็หยอดกาวเสริมให้เกิดความแข็งแรง หรือจะติดโดยใช้หัวแร้งไฟฟ้าค่อยๆจี้ให้เนื้อพลาสติคละลายติดเป็นเนื้อเดียวกัน แล้วใช้คัตเตอร์แต่งช่องสี่เหลี่ยมให้เท่ากับช่องอื่นๆ แล้วตัดแต่งขาให้พอดีๆตามรูปเดิม  เรียบร้อยดีแล้วพ่นด้วยสีสเปรย์ดำด้านสัก 2 ครั้งทิ้งให้แห้งแล้วจึงนำไปกดลงในตำแหน่งกดแตรที่เดิมเสียงมันจะล็อคกันดังคลิ๊ก แจ๋วเหมือนเดิมเลย  เสร็จแล้วจะถอดอีกข้างหนึ่งมาพ่นสีดำด้านให้เหมือนกันก็สามารถทำได้ง่ายๆ  ผมซ่อมไปเกือบปีแล้วยังไม่มีปัญหาเลย  ตอนนี้ขาย b4ไปได้สองอาทิตย์แล้วครับ

ลองทำดูนะครับทั้ง4ท่านหรือท่านอื่นๆที่ปุ่มกดแตรขาหักด้วยก็ได้  ถ้าไม่เข้าใจจะโทรไปก็ได้คร้บ ที่ 019742980

7 ก.พ. 2006 , 01:02:15 น

George (B4)

ขอบคุณ Mr.boon มากๆ คับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะทำได้มั้ย เด๋วผมคงโทร. ไปสอบถามคำแนะนำเพิ่มเติมนะคับ
    7 ก.พ. 2006 , 10:45:55 น

Mr.boon

ขอโทษที่ให้พ่นสีดำด้านนั้น ลืมบอกไปว่าให้พ่นสีที่ด้านบนตรงที่มือกดนะไม่ใช่ตรงขาที่ต่อใหม่  พ่นสีแล้วเวลาประกอบเข้ากับพวงมาลัยจะได้ดูสวยดี สีไม่ด่างทั้งสองอันครับ
    7 ก.พ. 2006 , 23:10:24 น