• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: (เต่าทอง)เปลี่ยนขนาดพัดลมระบายความร้อนแล้วแอรEะเย็นขึ้นได้หรือครับ  (อ่าน 1165 ครั้ง)

• บุคคลทั่วไป
    เปลี่ยนขนาดพัดลมระบายความร้อนแล้วแอรEะเย็นขึ้นได้หรือครับ
    ไม่ทราบว่าถามถูกประเด็นหรือเปล่าครับคือว่า...
    ผมใช้รถโฟลEเต่า พึ่งได้มาไม่นาน มีแอรEยู่แล้ว โดย คอมเพรสเซอรEอรEยู่ที่เครื่องบริเวณด้านหลัง
    ส่วน แผงรังผึ้งหรือคอยลE้อน(ใช่ไหมครับ)อยู่ด้านหน้า กระโปรงหน้า หน้าถังน้ำมัน
    มีพัดลมระบายอากาศอยู่ข้างหน้ารังผึ้งนั้นอีกทีครับ
    เมื่อได้มา แรกเริ่มไปเติมน้ำยาแอรEซักพักก็ร้อน ก็ไปเช็ค พบว่าซีลตรงคอมฯรั่ว ก็เปลี่ยน
    ซักพักก็ร้อนอีก ตอนหลังเลยไปร้านซ่อมแอรEีEที่เขาแนะนำกัน ซ่อมไป 3-4 ครั้ง ครั้งละเดือน
    ไม่หายเลย ครั้งแรก พบว่าสายน้ำยา ตรงขั้วคอมฯรั่ว และล้างตู้แอรEั้งหมด
    ครั้งที่สองเจอรั่วอีกแล้วที่สายกลางรถ และพอเช็คคอมฯพบว่าลูกปืนคลัช และข้างในคอมฯพัง
    เปลี่ยคอมฯบิ้วทEป ซักพักก็ร้อนอีก
    ไปทำอีก คราวนี้เจอสายรั่วบริเวณที่ต่อกับรังผึ้งด้านหน้าก็เปลี่ยนอีก แล้วก็ไม่หาย
    ก็ต้องใชEทั้งร้อนEอย่างนั้นแหละครับ เอาไปให้ผู้รู้รถเต่าทั้งหลาย เขาบอกว่า เป็นเพราะ
    พัดลมระบายความร้อนตรงแผงรังผึ้งด้านหน้า มันเล็กไป หรือใบน้อยไปก็ไม่แน่ใจ และองศาการวาง
    รังผึ้งก็วางไม่ดี...ใบพัด 4 ใบ....
    ถามว่า ถ้าเปลี่ยน พัดลม แล้วแอรEะเย็นขึ้นไหมครับ
    และ สาเหตุที่มาจากพัดลมระบายไม่ดี หรือเล็กไป เนี่ย ทำใหEสายส่งน้ำยาแอรE่วงต่างE
    ที่เปลี่ยนแล้วเปลี่ยนอีก มันรั่วได้หรือครับ เกี่ยวกันไหม
    แล้วถ้าเปลี่ยน ควรจะเปลี่ยนขนาดใหญ่ขึ้นเยอะๆไปเลยหรือไม่ครับ
    ขอบคุณครับ

[ 20 พ.ย. 2543 , 19:07:04 น

หม่องฯ

อ่านปัญหา ของคุณ แล้ว เหนื่อนแทน ตรงนีEไม่ทราบ ว่า ท่อต่างEที่วิ่ง จาก คอมฯ มา ยัง คอนเด็นเซอรE หรืไป คอยลEย็น ตรง นีEรั่ว หรือ ไมEหาก ใมEปัญหา ตรงนีEไม่น่า เกิด ลองสังเกตุดูทีEไดเอรEว่า น้ำยำมันพร่อง มัย หาก หลัง จากท่าน ซ่อมแอรEสร็จ2-3วันแล้ว มองที่ช่องกระจกไดเออรEเป็น ฟองอากาศ...ชัวรEต้องมีจุดรั่ว ใหEหา ก่อน ร้าน บางที มันขึ้เกยจ แล้ว บางที ไม่เข้าใจ ระบบ ซ่อมรายวัน เรา นะเจE มัน นะรวย ควรจะหา ร้านที่ทำแอรEฟลคเต่า โดย เฉพาะ
    20 พ.ย. 2543 , 20:55:26 น

แสวงหา

ครับ ก็น่านสิ ครับ เห็นว่าทำสายโน่นนีEตั้งหลายครั้ง ก็เลยงง ว่าทำไมมันยังรั่วอีก
    สุดท้าย ก็มีคนแนะนำว่าน่าจะลองเปลี่ยนพัดลมดูน่ะครับ
    อืม มีร้านซ่อมแอรEฟลE เต่า โดยเฉพาะ แนะนำบ้างไหมครับ
    รบกวน ทุกท่านด้วยคับ

20 พ.ย. 2543 , 22:26:37 น

คอมเพรสเซอรEี่ห้อ/รุ่นอะไรครับ. ผมใชESD 505 คอยEร้อน ขนาด  20*14 ครับ .พัดลมระบายความร้อน 12 นิ้ว
    20 พ.ย. 2543 , 22:37:10 น