• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รอบไม่นิ่ง....เกิดจากอะไรได้มั่งคับ ?  (อ่าน 159 ครั้ง)

boogie20/20

• บุคคลทั่วไป
    '97 A4 MT อ่ะคับ

1. รอบมันไม่นิ่ง  เริ่มเป็นหลังจากเปลี่ยน comp air มา   แต่ผมลองปิดแอร์ขับแล้วก็ยังเป็น ...... คือ ปกติ idle มันจะอยุ่แถว 800rpm  แต่พอถ้าเหยียบคลัทซ์จะเปลี่ยนเกียร์รอบมันจะตกลงมาอ่ะคับ   ยิ่งถ้าขับช้า ๆ เกียร์ 1-2 ผ่านเนินสะดุด จะเหยียบคลัทซ์ค้างไว้นานหน่อย รอบพุ่งตกมาถึง 4-500 rpm  จนรุ้สึกสั่นเหมือนเครื่องจะดับเลยอ่ะคับ ....อย่างนี้เพราะอะไรได้มั่งอ่ะคับ

2. สตาร์ทติดยากเป็นบางครั้งครับ.....บางครั้งแชะเดียวติด แต่บางครั้งต้องลากยาวเลยอ่ะ บางทีลากยาวยังไม่คอ่ยยอมติด ต้องเหยียบคันเร่งช่วยด้วยแหะ ....แบบว่างง ๆ  ไมบางครั้งมันทีเดียวติดเนี่ย  (เคยถามร้านแบต เพระนึกว่าแบตเสื่อม เขาบอกว่า ไดชาร์ตเล็กไป ไฟไม่พอ  เพราะมีแอมป์ 2 ตัว ซับ 2 ลูก แล้วก็ติด foglamp เพิ่มเองอีก .....แต่ เอ ผมก็ลองปิดวิทยู ปิด foglamp มันยังมีบางครั้ง สตาร์ทยากอยุ่เลยอ่ะคับ )

[ 17 ต.ค. 2005 , 18:42:35 น

santa

• บุคคลทั่วไป
    RE: รอบไม่นิ่ง....เกิดจากอะไรได้มั่งคับ ?
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ของผม A6 2.3 เดิมไม่เคยสตาร์ททีเดียวติดเลยครับ
    และเวลาเครื่องร้อนรอบจะตกและสวิงจนดับ เวลาถึงรอบเปลี่ยนเกียร์
    รอบจะกระตุก
    ช่างแนะนำให้เปลี่ยน Potentiometer ตรงลิ้นปีกผีเสื้อ
    เมื่อเปลี่ยนแล้วหายสนิทเหมือนได้รถใหม่เลย ลองดูครับได้ผลอย่างไรบอกด้วยครับ

17 ต.ค. 2005 , 22:56:10 น