• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ออโตที่ศูนย์บริการดีหรือเปล่าครับ  (อ่าน 1114 ครั้ง)

• บุคคลทั่วไป
    ผมอ่านการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ออโตของVW Golf ในหัวข้อ Repair&maintenance
    เกิดความสงสัยว่า
    1.ถ้าเราขับรถไปให้ศูนย์หรืออู่ภายนอกเปลี่ยน จะดีพรือครับเพราะจะมีน้ำมันเกียร์เก่าค้างอยู่ในระบบมาก หรือว่าตามศูนย์จะมีเครื่องเปลี่ยนถ่ายที่ดี สามารถไล่น้ำมันเก่าออกมาได้เกือบหมดครับ
    2.ผมอยู่แถวถ.บางนา-ตราด มีอู่หรือศูนย์VW ดีๆแนะนำบ้างไหมครับ
    3.น้ำมันพวงมาลัยเพาเวอร์เวลาเปลี่ยนถ่ายมีอะไรพิเศษแบบน้ำมันเกียร์หรือเปล่าครับ
    4.เวลาติดเครื่องบางครั้ง พอบิดกุญแจ
    สตาร์ติดแล้วเครื่องจะดับทันที เป็นบ่อยๆ แต่เมื่อสตาร์ซ้ำก็จะติดได้ปกติ เกิดจากสาเหตุอะไรครับ ใช้VW Golf 3 ปี96 จะ
    แสนกม.แล้วยังไม่ได้เช็ค90000 แต่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องกับสายพานต่างๆแล้วครับ

[ 14 พ.ย. 2543 , 20:57:15 น

แผน

1.การเปลี่ยนนํามันเกียร์ พี่ๆเขาบอกว่าควรเปลี่ยนกรองเกียร์ด้วยครับ จะเปลี่ยนได้4 ลิตร ถ้าจะเปลี่ยนที่ศูนย์แนะนําศูนย์นางลิ้นจี่เพราะยืนดูช่างทําไดด้จะไดัไม่ถูกโกงนํามันเกียร์ แต่ศูนย์ไม่มีเครื่องอะไรพิเศษครับ
    15 พ.ย. 2543 , 11:06:04 น

เอก

คุณเบิ้มครับ
    ไม่ทราบว่ารถของคุณเบิ้มเป็นเกียร์อัตโนมัติแบบที่มีไม้วัดระดับน้ำมันเกียร์อัตโนมัติ หรือ เป็นแบบที่ไม่มีไม้วัดครับ??
    ถ้ามีไม้วัด คุณเบิ้มใช้น้ำมันเกียร์auto แบบ Dexron II ได้เลยครับ
    และสามารถใช้เครื่องสำหรับเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์auto ได้ครับ
    เพราะหลักการของเครื่องแบบนี้ก็คือ การใช้แรงดันดันเอาน้ำมันauto เก่าออกมาแล้วนำน้ำมันเกียร์auto ใหม่เข้าไปแทนที่
    โดยใช้น้ำมันเกียร์auto ประมาณ 12-15 ลิตร ในการเปลี่ยนถ่าย
    ถ้าได้อู่ที่ชำนาญก็ให้เค้าเปลี่ยนไส้กรองให้ด้วยในคราวเดียวกันไปเลย

แต่ถ้าเป็นแบบไม่มีไม้วัด ต้องใช้น้ำมันเกียร์ของโฟล์ค
    คงต้องทำได้โดยการถอดเอากรองออกและเปลี่ยนถ่ายแบบปรกติซึ่งได้ประมาณ 4 ลิตร แล้วเติมน้ำมันauto ใหม่เข้าไปเจือจางกับของเก่า
    ทีนี้ตามความคิดเห็นของผมผมคิดว่าน่าจะกำหนดระยะการเปลี่ยนถ่ายให้เร็วขึ้น
    เพื่อให้น้ำมันauto ใหม่เข้าไปเจือจางน้ำมันเกียร์auto เก่าได้โดยเร็ว

15 พ.ย. 2543 , 23:53:31 น

จิตติ

ข้อ 4 อาจเกิดจากตัวอ่าน  Immobilizer  อ่านค่าผิดพลาด  ถ้าเกิดขึ้นอีก ลองดึงลูกกุญแจออก แล้วพลิกกลับด้าน 180 องศา  เสียบแล้วสตาร์ทใหม่  หรือใช้ลูกกุญแจดอกสำรองดู   ตัวอ่านนี้จะอยู่ในฝาครอบคอพวงมาลัย  ใกล้ๆที่เสียบกุญแจ  ทำหน้าที่อ่านค่าจาก Chip ในลูกกุญแจ  อาจเป็นได้ทั้งตัวอ่านชำรุด  หรือ Chip ในลูกกุญแจชำรุด
    16 พ.ย. 2543 , 19:43:20 น