• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: *** เต็มๆคับเต็มๆเลย ***  (อ่าน 672 ครั้ง)

บอมหลุยส์ -

• บุคคลทั่วไป
    *** เต็มๆคับเต็มๆเลย ***
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    หลังจากอุทิศตัวกับชีวิตให้โฟลสวาเกนมา 4 เดือน ติดตามเวปนี้มาหลายปี(แต่ไม่เคยไปแจมมีตติ้งซะที อิ อิ)อ่านในนี้เจอคำว่า ซื้อโฟลค์ คิดซะว่าซื้อความปลอดภัย บ่อยๆยอมรับคับว่า เชื่อมั่นไม่เต็มร้อย

แต่วันนี้เชื่อแล้วครับ ขับรถอยู่แยกอุดมสุข มิตซู ซีเดียมาอย่างเร็ว ผมเห็นถ้าไม่ดีรีบเหยียบเบรคเร็วหน่อย เค้าชนท้ายผมเข้าเต็มๆคับ เสียงดังหูอื้อเลย ดีที่เหยียบเบรคไว้ ไม่งั้นเด้งไปชนรถข้างหน้าอีกหลายคันแน่ๆคับ

ใจหายเลยแต่ผมกับแฟนไม่เป็นอะไรเลยเพราะคาดเข็มขัด ลงไปดูรถ คิดว่างานนี้ตูดแหว่งแน่ๆ เพราะเห็นมิตซูเค้ายับเยิน ปรากฎว่า รถผมไม่เป็นอะไรเลยคับ มีแค่สีกันชนที่มันแตกลายงาอยู่แล้ว หลุดๆออกมาบ้าง เรียกช่างมาเช็คให้ละเอียดก็ไม่เป็นอะไรจิงๆบุบซักกะเหรียญสลิงยังไม่มี  ส่วนรถคู่กรณี ฝากระโปรงพับยู่ขึ้น หม้อน้ำแตก ทะเบียนกับกันชน เละไปเลย ประกันเค้ามา คำแรกที่พูดเลย "โห..golf อีกแหล่ะ ม่างแข็งจิงๆเน๊อะพี่" ผมไม่รู้จะดีใจหรือเสียใจดี

ก็เล่าสู่กันฟังคับ เมาไม่ขับนะคับ เพราะคันที่ชนผมเป็นผู้หญิงขับ เมามาเลย ครอบครัวเต็มรถไม่มีใครคาดเข็มขัดสักคน คนแก่ๆทั้งนั้น เห็นบ่นๆเจ็บหน้าอกกัน

ทีนี้รู้ซึ้งแล้วคับว่าโฟลค์มันแข็งจิงๆ งงกันหมดทุกคนประกันผม ประกันเค้า ไทยมุง งงว่ามัยมันไม่เป็นอะไรเลยว้า ชนแรงขนาดนั้น ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ แต่ก็ฝากเพื่อนๆพี่ๆนะคับ ขับรถเราระมัดระวังดีอยู่แล้วก็ใช่ว่าจะไม่เกิดอุบัติเหตุ เพราะงั้นอยู่บ้านเฉยๆกันเถอะคับ!!! อิอิ ของเราแข็งจิงแต่ก็ต้องไม่ประมาทคับ ขอให้golfผม เป็นคันสุดท้ายที่เกิดอุบัติเหตุในปีนี้ล่ะกัน ปีหน้าค่อยว่ากันใหม่ ขอบคุณที่อ่านจนจบคับพี่ๆ

[ 22 ส.ค. 2005 , 04:53:09 น

เอก VW Thai

RE: *** เต็มๆคับเต็มๆเลย ***
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    โชคดีครับที่คุณบอมหลุยส์ปลอดภัย
    ก็ถือว่าฟาดเคราะห์ไปก็แล้วกันครับ

ถ้ามีโอกาส ก็อย่าลืมมาmeeting กันนะครับ

22 ส.ค. 2005 , 05:47:06 น

อ่อนหัด

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เหมือนกันครับ ผมก็เคยโดนกระบะชนตูด แต่มีแค่รอยขีดข่วนครับ ใช้น้ำยาขัดสีก็ออกแล้ว ขอแสดงความยินดีกับคุณบอมหลุยส์ที่ปลอดภัยครับ...
    22 ส.ค. 2005 , 11:14:15 น

JO'

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ด้านหลัวอาจจะแข็งจริงครับ...แต่ด้านน้านี่ fiber glass ทั้งนั้น เละ...ซื้อหน้าหน้าตัดศอกมาเปลี่ยนสถานเดียวครับ...ระวังด้วย...ลองมาแล้ว
    22 ส.ค. 2005 , 11:41:27 น

KoDomO

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ดีใจด้วยครับที่ไม่เป็นอะไรทั้งคนและรถ ^_^'
    22 ส.ค. 2005 , 17:24:00 น

Manto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอแสดงความยินดีด้วยที่ไม่เป็นอะไรทั้งรถทั้งคน   แต่น่าจะระวังในครั้งต่อไป  เวนโตปี 94  เมื่อตอนปี 99  จอดติดไฟแดงเวลาเที่ยงๆ รถติดๆด้วยอยู่ทางขึ้นสะพานตากสิน    เจอกระบะรู้สึกจะเป็นนิสสัน  คนขับคนเหม่ออะไรสักอย่าง  เห็นตามมาติดๆไม่เหยียบเบรคไม่อยู่มั้ง   ซัดตูมเต็มหลังรถ   เรียบร้อย  ฝากระโปรงกันชนยู่ติดมาเกือบฟุต  แต่กระบะไม่เป็นไรเลย    ทุกวันนี้ เวลาเปิดที่ใส่ล้ออะไหล่  ยังซึมเลยอ่ะเมื่อเห็นรอยที่ชนดังกล่าว  เสียโฉมเลย ล่ะ  ......
    22 ส.ค. 2005 , 19:19:56 น

บอมหลุยส์

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณทุกคนนะครับ ผมกับแฟนปลอดภัยมาได้ก็คงต้องยอมรับว่าเพราะโครงสร้างรถยี่ห้อของพวกเรา ดีกว่ารถยุ่น ศรัทธาเกิดแล้วคับ ว่าจะไปสักโลโก้โฟลค์ทีแขนเลยดีมั๊ยคับ อิอิ  

ไม่รู้ในนี้ผมอาจจะเด็กสุดหรือปล่าว (ผม26) ก็ขอเรียกพี่แล้วกันนะครับ  พี่เอก VW Thai คับ อยากไปคับ พลาดมาหลายต่อหลายรอบแล้ว เฉพาะตอนได้รถมาที่เห็นๆนี่ผมพลาดไป 4 ครั้งแล้ว อยากไปเจอทุกคนมาก เพราะมีคำถามอีกเยอะแยะที่มันต้องถามต่อหน้าต่อตา อยากไปมาก แต่รถผมมันไม่ได้แต่งอะไรมากเลย ออกเสี่ยวๆด้วย เพราะซื้อเค้ามาก็หมดตูดแล้วคับ จะแต่งอะไรทีมันก็แพงซะผมไม่มีปัญญา อิอิ กลัวไปมีตติ้งแล้ว ตัวผมจะลีบเป็นกุ้งแห้งซิคับ รถสวยๆกันทั้งนั้น ไม่รู้จักใครในนี้เป็นการส่วนตัวเลย แต่รับรองว่าจะไปแน่ๆคับ ไปแบบเสี่ยวๆเนี่ยแหละคับ อิอิ

22 ส.ค. 2005 , 19:41:16 น

Ace

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    แล้วสรุปใด้ให้ประกันเค้าเครมสีกันชนให้เรามั้ยครับ
    ปล.ผมเพิ่งโดนพวกถอยออกซองในห้างไม่มองเอาตูดจูบตูด(อ๊ะยังไง)เลยให้อู่ประกันเค้าเก็บใหม่ทั้งชิ้น(เดิมแตกลายงาเพียบ)

22 ส.ค. 2005 , 19:43:36 น

Yo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ตอนถูกชนเข้าเกียร์ไว้หรือเปล่าครับ ถ้าเข้าเกียร์อาจเสียหายได้นะครับต้องตรวจเช็ค ผมไม่ทราบว่าประกันเขาจะรับผิดชอบหรือเปล่า
    22 ส.ค. 2005 , 21:35:30 น

Ace

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    to. mr.บอมหลุยส์
    ไม่ต้องกลัวหลอกครับ meeting ไปคุยกันให้แน่นแฟ้นกันใว้ ไม่ใด้ไปอวดรถหลอกครับ(ใครอวดก็ช่างเราเมาส์ก็พอ)

22 ส.ค. 2005 , 23:08:13 น

โป้ง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อยากจะบอกว่า งาน meeting VWthai มีรถเดิมๆ มากกว่ารถแต่งครับ รถผมก็เดิมๆ (สวยอยู่แล้ว)

Vento คันเก่าผมเคยโดน Camry 2.2 ชน ปรากฎว่าเขาสีถลอกแต่ของผม ท้ายดุ้ง ปิดฝาท้ายได้ไม่สนิท มันอยู่ที่จังหวะและมุมในการชนด้วยครับ

22 ส.ค. 2005 , 23:57:59 น

บอมหลุยส์

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คับก็ขอตอบเป็นคนๆไปนะคับ

คุณ Ace
    ประกันชั้น 1 ด้วยกันทั้งคู่เลยไม่ค่อยมีปัญหาอะไรคับ เค้าก็ยอมรับผิดแต่โดยดี ตรงคิ้วกันชนด้านบนผมพี่แดดเค้าเลียซะแตกลายงาเพียบ ก็ถือโอกาสนี้ทำสีใหม่พอดี
    ส่วนเรื่องมีตติ้งเพื่อไปเมาส์ผมไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่นะคับ แต่ถ้าเรื่องไปเมาล่ะ แฮ่ม..อิอิ

คุณ Yo
    ตอนที่ชนเกียร์ผมอยู่ที่ N คับ วันนี้ก็ใช้รถทั้งวันก็ยังไม่มีอาการอะไรคับ ขอบคุณมากคับสำหรับความรู้ใหม่(ผมค่อนข้างโง่เรื่องระบบรถมาก) แต่เอ แล้วเวลาที่เราเจอไฟแดงแล้วเข้า N ขณะที่มันรถมันยังปรู๊ดอยู่ ให้มันไหลไปจอดเลย หยั่งงี้มันจะเป็นอะไรมั๊ยคับ ผมเผลอบ่อยๆ

คุณ โป้ง
    ดีเลยคับที่มีรถเดิมๆไปด้วยเพราะมีข้อสงสัยหลายข้อที่ผมอยากถามว่าเดิมๆมันเป็นยังไง เพราะผมจับมือ2มา มันแหม่งๆหลายจุด อยากรู้เหมือนกันว่าเดิมๆมากกับรถมันเป็นยังไง
    เช่น เสียงแตรอ่ะคับ ผมว่ารถผมมันเสียงเหมือนแคมรี่ที่บ้านเปี๊ยบ ไหนเค้าว่ารถยุโรปแตรนี่หยั่งกะแซ็กโซโฟน มีโอกาสไปแน่คับมีตติ้ง จะขอสำรวจรถคันอื่นของพวกพี่ๆไม่รู้จะได้ป่ะคับ

ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกคนนะคับ

23 ส.ค. 2005 , 06:22:50 น

เอก VW-Thai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เรื่องmeeting ก็ต้องที่กระทู้นี้เลยครับ
    http://vwthai.hypermart.net/Clubhouse/15370.html

ส่วนเรื่อง "แล้วเวลาที่เราเจอไฟแดงแล้วเข้า N ขณะที่มันรถมันยังปรู๊ดอยู่ ให้มันไหลไปจอดเลย หยั่งงี้มันจะเป็นอะไรมั๊ยคับ ผมเผลอบ่อยๆ "

อันนี้ไม่แนะนำอย่างยิ่งครับ รถควรจอดให้สนิท เหยียบเบรคค้างเอาไว้ก่อน แล้วค่อยปลดเ้กียร์จาก D มา N ครับ จากนั้นจะเอาเท้าออกจากเบรค รอระหว่างรถติดๆ ก็ได้ครับ
    หรือถ้ารู้แน่ๆว่าไฟแดงนี้ไม่นาน หรือ รถติดไม่นานแน่  ก็เหยียบเบรคค้างเอาไว้ โดยที่คาเกียร์อยู่ที่ D ก็ไม่ผิดกติกาแต่ประการใด
    :-)

23 ส.ค. 2005 , 18:36:08 น

d

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมก็เคยโดนชนท้ายมา
    ขับเวนโต้จอดติดไฟแดงอยู่ กระบะมาข้างหลัง คงง่วงเกินไป ชนข้างหลังผมเข้าเต็มๆ แต่คิดว่าไม่เร็วมากเท่าไร กระบะฝากระโปรงหน้าย่น หม้อน้ำแตก ส่วนท้ายเวนโต้ผม ยุบไปสองที่ลึกประมาณ1เซน พอดีเจอกับกันชนกระบะที่เค้าชอบเอาเหล็กกลมๆเป็นแท่งเส้นผ่านศูนย์กลางซัก5เซนติดไว้ด้านหน้าของกันชนอีกทีน่ะครับ ไม่รู้เรียกว่าอะไร เคยเห็นใช่ไหมครับ
    ตัวกระโปรงหลังของผมเบี้ยวไปนิดนึง เวลาปิดต้องกระแทกแรงหน่อย แต่แผลที่โดนชนไม่น่าเกลียดมากนัก เลยปล่อยทิ้งไว้เกือบปี กว่าจะได้โอกาสเอาไปซ่อม

24 ส.ค. 2005 , 01:02:55 น

คนภูธร

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอแสดงความคิดเห็ด้วยครับ ..ผมเคยเจอคิดง่ายๆ เราตูด ..เขาหน้า เราดชคดีแต่ถ้าหน้าต่อหน้าไม่แน่ว่าใครพังกว่ากัน..
    25 ส.ค. 2005 , 20:40:20 น