• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: กรองอากาศVW Golfควรใช้แบบเดิมหรือเป็นของแต่งดีครับ  (อ่าน 2188 ครั้ง)

• บุคคลทั่วไป
    ผมอ่านข้อมูลในเวบนี้แล้ว พบว่าเพื่อนสมาชิกหลายท่านจะเปลี่ยนกรองอากาศไปเป็นของแต่งเช่น K&N อยากทราบว่าผลที่ได้เป็นยังไงบ้างครับ และต้องดูแลเพิ่มเติมอย่างไร ผมไม่เคยใช้มาก่อนเห็นว่าต้องซื้อน้ำยามาล้างและเคลือบน้ำมันด้วย
    [ 13 พ.ย. 2543 , 21:17:55 น

ผมก็ซื้อมาใช้ก็คิดว่าดีนะครับ ไ่ม่เห็นความแตกต่างจากของ Standard เท่าไร แต่คิดว่าหมดปัญหาต้องเปลี่ยนของใหม่ทุกE40.000 กม. หรือเมื่อมันสกปรก
    15 พ.ย. 2543 , 20:13:24 น

ของผมเพิ่งเปลี่ยนมาใชEK&N โดยซื้อชุดน้ำยาล้างและapply มาด้วย ตามคำยุยงของคุณหนึ่งที่ว่า "ช่วยลดปริมาณขยะบนโลกนีE เพราะไม่ต้องโยนของเก่าทิ้งบ่อยE
    แต่สำหรับรถผมพอเปลี่ยนแล้วรู้สึกดีขึ้น อัตราเร่งดี อาจเป็นเพราะวิ่งทางยาวด้วย ยังนึกในใจว่า"รู้อย่างนี้ซื้อมาใช้ตั้งนานแล้ว"
    ;-)

16 พ.ย. 2543 , 07:17:55 น

หมี

คุญอนุรัตนEปลี่ยนแบบเปลือย หรือว่าเป็นแบบแทนของ Standard ครับ ราคาประมาณเท่าไร
    16 พ.ย. 2543 , 07:40:49 น

แบบแทนของ standard ครับ ผมสั่งซื้อจาก US โดยตรง
    ในบ้านเราเห็นมีขายหลายทีEเฉพาะตัวกรองราคา 2,xxx ครับ (x คือไม่แน่ใจว่ามันเท่าไหรE

16 พ.ย. 2543 , 13:55:48 น

เบิ้ม

คุณอนุรัตนEรับ เมื่อเปลี่ยนแล้วประมาณกี่กม.ครับถึงถอดออกมาทำความสะอาด
    17 พ.ย. 2543 , 15:21:00 น

หมี

คุณอนุรัตนEั่งทาง web หรือปล่าวครับ ถ้าใช่สั่งที่ไหนครับ ตอนเอาเค้าส่งมาต้องเสียภาษีอะไรมากหรือปล่าว
    17 พ.ย. 2543 , 17:02:05 น

โป้ง

ซื้อแถวบ้านก็ได้ครับ ราคาไม่แพงมากมายครับ หรือรอดูงานมอเตอรEชวEิครับ น่าจะได้ราคาพิเศษ
    18 พ.ย. 2543 , 23:03:55 น

หมี

ขอบคุณครับ งั้นจะรอไปซื้อใน motor show กรับ
    19 พ.ย. 2543 , 13:58:28 น

รถคุณหมีเองก็ตัด Pre-heating แล้ว
    คราวนี้กำลังจะหันมาใชEK&N .....ระวังหลังติดเบาะนะครับ
    คราวหน้าเอาอะไรต่อดีเอ่ย?
    :-)

20 พ.ย. 2543 , 08:07:04 น

เบิ้ม

คุณอนุรัตนEรับ ผมยกกรองอากาศขึ้นแล้วเจอท่อที่คิดว่าเป็นpre-heatingอย่างที่บอกกัน
    ท่อนี้กว้างประมาณ2นิ้ว มาจากด้านในเครื่องใช่ไหมครับ แต่ของผมรู้สึกว่าจะมีแผ่นยางปิดอยูEและขนาดท่อก็ใหญ่จนไม่น่าจะใช้นEตเกลียวปล่อยไขปืดได้ครับ
    (รึว่าผมดูผิดท่อ)
    สุดท้ายนี้รถผมวิ่งทางไกลประมาณ100-120กม./ชม. เรื่อยๆมีเข้าเมืองรถไม่ติดบ้างเล็กน้อย กินน้ำมัน 8-9กม./ลิตร กินมากไปหน่อยไหมครับ (Golf3 auto)น่าจะปรับปรุงอะไรให้ดีขึ้น

20 พ.ย. 2543 , 20:20:03 น

หมี

ผมรู้สึกว่ายิ่งใช้ยิ่งดีนะครับ ยิ่งได้แก้ไขจุดบกพร่องต่าง Eด้วยตัวเองแล้วได้ผล ยิ่งรู้สึกดีด้วยครับ แต่อาจเป็นเพราะผมซื้อเป็นรถมือสองก็ไดEไม่รู้ว่าถ้าออกจาก Show room ใหมEEจะเป็นยังไง
    21 พ.ย. 2543 , 07:09:40 น

หมี

คุณอนุรัตนEปรับปรุงอะไรบ้างครับ พอจะบอกได้หรือปล่าวครับ แล้วตั้งแสนเก้าแล้วมีอาการเครื่องหลวมหรือปล่าวครับ เคยฟิตอะไรใหม่หรือปล่าว หรือว่ามีเคล็ดลับอะไรหรือปล่าว ที่รักษารถได้ดีขนาดนีE/font>
    21 พ.ย. 2543 , 10:27:44 น

เครื่องเดิมๆครับ ไม่เคยทำอะไรกับส่วนที่เป็นเครื่องยนตEลักเลย

เคล็ดลับ : เดินวนรอบรถ (เคลือบสี), มุดไปมุดมา(ดูว่ามีสิ่งผิดปกติอะไรบ้างหรือเปล่า...จนแฟนจะให้นอนในรถแทน), ใช้งานเต็มที่แล้วต้องหมั่นดูแล

21 พ.ย. 2543 , 14:59:15 น