• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ กลุ้มใจมากครับ  (อ่าน 2303 ครั้ง)

Jummai -

• บุคคลทั่วไป
    ผมใช้ Vento GL อยู่นะครับ ตอนนี้ก็ 83,000 กมแล้วครับ พักหลังนี่พอผมบิดกุญแจสตาร์ท มาที่ระดับหนึ่ง (แต่ยังไม่สตาร์ท)
    จะมีเสียง แคร๊กๆๆ คล้ายกับมอเตอร์หรืออะไรทำงานอยู่สักพักนะครับ แล้วก็เงียบไป พอบิดกุญแจสตาร์ทก็ปกติดีนะครับ
    คราวนี้พอวิ่งไปได้สักพักหนึ่งก็จะมีเสียงหวีดๆ ดังขึ้นอย่างต่อเนื่อง จนกว่าเราดับเครื่อง ผมลองวิ่งทางไกลแล้วจอดรถดู
    ก็คิดว่าเสียงนั้นมาจากแถวด้านขวามือของรถนะครับ แต่ลองเช็คสายพาน 2-3 เส้นตรงนั้นแล้ว ก็คิดว่าปกติดี อ้อ มีข้อสังเกตุอีกอย่างหนึ่งคือ
    พอวิ่งทางไกล แล้วจอดอยู่กับที่ (เกียร์ N) หรือ เข้าเกียร์ D แล้วเหยียบเบรค เครื่องและรถจะสั่นผิดปกติ ครับ
    ผมอยู่ ตจว เลยยังไม่ได้เอาเข้าศูนย์ เพื่อนๆ คนไหน เคยมีอาการคล้ายๆ อย่างนี้ หรือมีข้อแนะนำอะไร รบกวน post หน่อยนะครับ
    ขอบคุณมากๆ ครับ

[ 27 ก.ย. 2543 , 23:03:05 น

อนุรัตน์

RE: ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ กลุ้มใจมากครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    สวัสดีครับคุณอภินันท์
    เสียงตอนบิดกุญแจเตรียมสตาร์ทจะเป็นเสียงที่หัวฉีดซึ่งน้ำมันจากปั๊มพ์วิ่งไปรออยู่ รถผมก็มีเสียงนี้เหมือนกันครับ

ส่วนเสียงหวีดขณะวิ่ง อาจจะเป็นเสียงลูกปืน(เริ่มสึกหรอ) ซึ่งมีหลายจุด  จุดที่น่าพิจารณาในขั้นต้นเรียงตามลำดับคือ
    1. ลูกรอกดันสายพาน
    2. ลูกรอกสายพานราวลิ้น
    3. ลูกปืนปั๊มน้ำหล่อเย็น
    4. ลูกปืนปั๊มพ์เพาเวอร์พวงมาลัย

เครื่องสั่น...
    ได้เคยเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่อง/ยางรองแท่นเกียร์ แล้วหรือยังครับ ที่จะไปก่อนเพื่อนคือยางรองแท่นเกียร์ ถ้าหันหน้าเข้าหาตัวรถ ตำแหน่งของมันอยู่ที่ด้านหลังขวาของเครื่องที่เป็นส่วนของเสื้อเกียร์ ถ้าเห็นว่ามีน้ำมันรั่วเยิ้มออกมาจากยางรองก็ควรเปลี่ยนได้แล้ว (ยางรองแท่นเกียร์จะบรรจุน้ำมันอยู่ภายใน)  แต่ถ้าจะเปลี่ยนยก set ทั้งสามตัวก็ดีครับ รถจะนิ่งเหมือนใหม่แบบรู้สึกได้ทันที

ถ้าสมาชิกท่านอื่นมีข้อเสนอแนะเพิ่มเติมนอกเหนือจากนี้ มาช่วยกัน post ด้วยครับ

28 ก.ย. 2543 , 08:15:15 น

อู๊ด

RE: ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ กลุ้มใจมากครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ระบบแวคคั่ม มีการรั่วไหลรึเปล่าครับ ลองเช็คดูตามท่อแวคคั่มต่างๆดูนะครับ
    28 ก.ย. 2543 , 20:29:07 น

Jummai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ครับผม ขอบคุณมากนะครับ ยางแท่นเครื่องนี่ยังไม่เคยเปลี่ยนเลยนะครับ ส่วนลูกรอกสายพานนี่เปลี่ยนตอน 60000 ครับ แต่แปลกคือวิ่งไปสักพักนี่เสียงหวีดและการสั่นจึงจะเกิดขึ้นนะครับ ก็เลยงงครับ เพราะตอนสตาร์ทแล้วจอดอยู่เฉยๆ ก็ไม่มีอาการอะไร
    29 ก.ย. 2543 , 00:09:58 น

M

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ถ้าเหยียบเยรคแล้วสั่นและมีเสียงดังคล้ายกับเสียงของลม ผมว่าน่าจะลองเช็คที่สายท่อลมเบรครั่ว ลองดูที่หัวข้อที่2 ของ repair&maintenance นะครับ แล้วอย่างไรช่วยบอกด้วยแล้วกันครับ
    29 ก.ย. 2543 , 05:26:45 น

/ฝาก

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอถามบ้างครับ เพิ่งเห็นกระทู้ ขอขุดหน่อย  :)

พอดีเพิ่งได้กระต่ายมาเลี้ยงอยู่ตัวนึง ไม่ค่อยอยากปล่อยให้เขาอยู่บ้านตัวเดียว พอดีลักษณะบ้านผมมันโปร่งรูช่องเยอะ แมวๆมันจะแอบเข้ามาเดินเล่นได้ กลัวโดนรับประทาน เลยต้องพกเขาไปไหนมาไหนด้วยตลอด มันจะเป็นอะไรไมครับ ถ้าต้องจับเขานั่งรถด้วยบ่อยๆ ใส่ไว้ในกรง วางเบาะหลังครับ
    อีกข้อนึง เวลาผมนอนเล่น แล้วบางทีเขาจะปีนมาอยู่บนตัวผม บ่อยๆครั้ง ก็จะโดนฝากรักด้วยฉี่ประจำเลย เพราะอะไรครับ ไม่ชอบเลยต้องอาบน้ำอีกแล้ว  แล้วเขาชอบเลียผมด้วย เลียมือยันหน้าเลย เขาเลียเพราะรักใช่ไม๊ครับ แต่กับแฟนผม เขากลับไม่เลีย แต่เอาฟันแง๊บๆเบาๆแทน ตกลงมันรู้สึกยังไงกะแฟนผมเนี่ย

ถามยาวเลย  ขอบคุณครับ . . .   <kero>

16 ธ.ค. 2549 , 12:14:13 น