• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: คลัทช์ เสีย  (อ่าน 1248 ครั้ง)

• บุคคลทั่วไป
    คลัทช์ เสีย
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อาการคลัทช์หมดเป็นยังไง
    ถ้าเหยียบคลัทช์สุด ๆ แล้วยังเข้าเกียร์ยาก นั่นใช่คลัทช์สึกหรือเปล่าครับ
    แล้วถ้าคลัทช์สึก รถจะวิ่งไมค่อยออกหรือเปล่า
    จะเปลี่ยนคลัทช์ของโฟล์คเต่าใช้งบประมาณเท่าไรครับ

[ 7 พ.ย. 2543 , 17:50:55 น

ชยา

RE: คลัทช์ เสีย
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อาการคลัทช์หมดคือ ปล่อยคลัทช์จนสุดแล้วรถไม่ออกตัวเหมือนปกติ
    หรือ ต้องเร่งเครื่องรอบสูงๆ รถจึงเคลื่อนที่ได้

เรื่องราคาไม่ทราบครับ ต้องรอผู้รู้ท่านอื่น

7 พ.ย. 2543 , 19:18:37 น

เต่าจอไข่

RE: คลัทช์ เสีย
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ถ้าเหยียบครัชสุดแล้วเข้าเกียร์ยาก อาจจะลองตั้งครัชดูใหม่แต่ถ้ายังไม่หาย ก็อาจจะเป็นที่หวีครัช สปริงอาจจะล้าแล้ว พอเหยียบครัช
    แล้วจานกดครัชถีบออกไม่สุดทำให้แผ่นครัชไม่จากเลยเข้าเกียร์ยากหรือเข้าไม่ได้เลย อย่างนี้ควรเปลี่ยนทั้งหวีครัช แผ่นครัช ลูกปืนครัช
    แต่จะเปลี่ยนเฉพาะตัวที่เสียก็ได้ก็แล้วแต่งบละครับ ตัวหวีครัชประมาณ2พันกว่าบาท แผ่นครัชพันกว่าบาท ลูกปืนครัชนี่ไม่แน่ใจ ควรใช้อะไหล่แท้ของเยอรมันจะดีกว่าครับ ของบราซิลหรือแม็กซิโกถูกกว่าแต่คุณภาพไม่เทียบเท่าครับ ลองเช็คราคากับคุณไก่ดูก็ได้ ครับ คนนี้เค้าซี้กะลูกสาวเจ้าของร้านอะไหล่ ส่วนกรณีที่เร่งแล้วรถไม่ค่อยวิ่ง ก็อาจจะลองตั้งครัชดูก่อนก็ได้ แต่ถ้ารถใช้มานานแล้วก็อาจจะเป็นที่แผ่นครัชหมดก็ได้ ทั้งสองกรณีนี้ต้องยกเครื่องลงแล้วเช็คครัชดูครับ ถ้าจะประหยัดแผ่นครัชยัง
    สามารถเอาไปย้ำใหม่ได้ครับ ก่อนประกอบกลับอย่าลืมดูฟลายวีลด้วยถ้าเป็นรอยลึกก็ควรจะถอดไปเจียรด้วยครับ

9 พ.ย. 2543 , 16:41:23 น