• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง  (อ่าน 430 ครั้ง)

peter_doba -

• บุคคลทั่วไป
    คือรถถึงระยะที่จะต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วหล่ะครับ ตามปกติไปที่ศูนยEแต่ถ้าจะเปลี่ยนอยู่ทั่ว Eไป เช่น max b-quick พวกนี้จะได้ไหมครับ แก้อต้องบอกเขาไหมว่าใช้นำมันเครื่องเบอรEะไร ยังไงบ้าง คือว่าไม่ค่อยมีความรู้ทางนี้ครับ รบกวนช่วยแนะนำหน่อย ผมใชEseat cordoba ปี 97 ครับ เกียรEอโตE...
    [ 4 ส.ค. 2547 , 11:17:42 น

ช่างเหอะ

RE: เกี่ยวกับเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ถ่ายเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามปัEหรือบริการทั่วไปมักจะเติมน้ำมันเครื่องเกิน เติมๆเข้าไปไม่รอให้เน้ำมันเครื่องนอนก้น เพราะมีเวลาเป็นเงินเป็นทอง บางทีล่อซะเกลียวสกรูเยิน ขันกรองไม่แน่นหรือไม่ก็แน่นจนคราวต่อไปแกะไม่ออก พวกนี้มักจะไม่มีพื้นทางช่างยนตEาก่อนขาดทักษะของช่าง
    ผมใช้บริการช่างตามบ้าน ซื้อน้ำมันเครื่องกับกรองไปให้เขาทำใหEค่าแรงร้อยเดียว
    เพิ่มเติม กรองน้ำมันเครื่องที่ไม่มีตรา VW แต่ผลิตในเยอรมันตอนนี้ซื้อไดE2 ร้อยกว่าบาท กรอง BMW ก็ใช้ได้แต่เป็นของทำในนี้แทบทั้งนั้น น้ำมันเครื่องใช้เบอรE20W-50 ไม่ควรใช้เลขหน้าต่ำกว่านีEยี่ห้ออะไรก็แล้วแต่อยากใชE/font>
    4 ส.ค. 2547 , 15:22:08 น

peter_doba

RE: เกี่ยวกับเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ถ้างั้นผมก้อต้งนั่งเฝ้าและบอกเขาจะดีไหมครับ ว่าควรรอให้น้ำมันนอนก้นจริง Eก่อน แล้วถ้าเติมมากเกินไปจะมีผลเสียอย่างไรบ้างครับ (หรือว่าผมบอกเขาให้เติมแต่ประมาณครึ่งกว่า Eแล้วพอกลับบ้านวันรุ่งขึ้นผมจึงเติมเพิ่มเอง ถ้าขาด  ) ดีไหมครับ
    4 ส.ค. 2547 , 16:51:17 น

THEO In Alcohol-free period

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมทำแบบนั้นทุกครั้ง คือไม่ต้องให้เขาเติมหมด พอเครื่องเย็นเช่นตอนเช้าก้อมาเติมเอง ตามที่เวปนี้แนะนำครับ เพราะถ้าต่ำกว่า-สูงกว่า แนวรอยหยัก ที่ก้านวัดระดับน้ำมันเครื่องก้อจะแล่นไม่ออกจริง Eสนุกกับการขับนะครับ
    4 ส.ค. 2547 , 22:15:03 น

ไกEvwthai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ปกติเครื่อง seat จะมีขนาดควาจุของน้ำมันเครื่อง 4 ลิตรอยู่แล้ว และน้ำมันเครื่องปัจจุบันขนาดบรรจุกE4 ลิตร ครับ. ถ้าเปลี่นยใส้กรองใหมE. ใส้กรอกจะอม น้ำมันเครื่องอยู่ประมาณ 1/2 ลิตรครับ. ลองคำนวนดู
    5 ส.ค. 2547 , 01:39:43 น

คมสัน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เคยเอาventoไปเปลี่ยน น.เครื่อง+ใส้กรอง
    พอตอนเปลี่ยนใส้กรองเห็นช่างใช้เวลาอยู่นานในการถอดใส้กรองเก่าออก ใช้ที่ถอดกรองตั้งหลายแบบก็ขันไม่ได้ซักที ช่างเลยใช้ฆ้อนตอกกับไขควงแบนเพื่อสกัดออก ผมเห็นแล้วอึ้งครับ  ตั้งแต่นั้นมาผมเข้าไปเปลี่ยนที่อู่vwดีกว่าครับ

5 ส.ค. 2547 , 12:44:07 น

peter_doba

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ไปทำมาแล้วครับ..ทีEบี-ควิก สาทร ใช้กรองของ Vento รวมทั้งหมดก้อ 800 กว่าบาท ทำเร็วมาก Eสาขานี้บริการดีครับ อยากแนะนำ (ผมไดEprint กระทู้นี้ไปให้ช่างเขาอ่านด้วยครับ....อ่านกัน แล้วปฏิบัติตามครับ....)
    9 ส.ค. 2547 , 13:24:52 น