• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องเกียร์ กับคอนโซล หน่อยคับ...  (อ่าน 281 ครั้ง)

Kung

• บุคคลทั่วไป
    ผมใช่ Vento อยู่คับ...
    แบบว่าตอนนี้เกียร์มีปัญหา  เกียร์ 3 ไป 4 แล้ว มีอาการเหมือนคลัซ  ไม่จับ.. (จะเหมือนเราเข้าเกียร์ว่าง อ่ะคับ..)

ก่อนจะมีปัญหาผมได้ทำการรื้อคอนโซล มาซีลช่องแอร์ใหม่คับ.. หลังจากประกอบกับเข้าไปทางหมดอาการแรกที่เจอคือ  รู้สึกว่ารถอืดมาก  ผมจึงไม่แน่ใจว่าการรื้อคอนโซลนั้นจะมีผลกระผลกับสายไฟของเกียร์หรืออะไรที่เกี่ยวกับการควบคุมการทำงานของเกียร์บ้างคับ...

ถ่ายน้ำมันเกียร์มาตรวจสอบก้อไม่พบเศษของผ้าคลัตซ นะคับ.. ก้อเลยไปแน่ใจว่าจะเป็นที่ระบบไฟหรือ ที่คล้ตซของชุดเกียร์ 4 หมด กันแน่...   ส่วนตอนนี้ก้อทนใช้แบบ 3 เกียร์ ไปก่อนอ่ะคับ.. แล้วมันจะเสียหายกับอย่างอื่นเพิ่มม้ายคับ.. แบบว่ายังไม่มีเงินยกเกียร์น่ะคับ...  ก้อเลยอยากจะถามให้แน่ใจนิดนึง    เพราะตอนนี้ช่างอัมพรบอกว่าจะต้องยกเกียร์มาเปลี่ยนคลัตซ ประมาณ 3 หมื่นกว่าคับ..  

ช่วยด้วยนะคับ

[ 26 ก.ค. 2547 , 16:48:02 น

คาถาอาคม

• บุคคลทั่วไป
    เวลายกเกียร์ลงมาซ่อม หาดผ้าคลัตว์หมด ควรจะเปลี่ยนใหม่หมดเลย ไม่ควรจะเปลี่ยนแค่บ้างแผ่น เพราะถ้าเปลี่ยนแค่บ้างแผ่น แผ่นที่ยังไม่ได้เปลี่ยนก็คงผมดในไม่ช้า แล้วก็ต้องเสียเวลามาเปลี่ยนใหม่อีก พอยกเกียร์ นอกจากผ้าคลัตช์แล้วก็ต้องเปลี่ยนซีลต่างที่อยู่ในเกียร์ด้วย รวมทิ้งถ้ายน้ำมันเฟืองท้ายทิ้งแล้วเติมของใหม่ กรองน้ำมันเกียร์ก็ต้องเปลี่ยน ปะเก็นอ่างน้ำมันเกียร์ก็ต้องเปลี่ยนครับ และอื่นๆอีก  ราคาอาจนจะสู้นิดหนึ่ง แต่ซ่อมเกียร์ดีกว่าเปลี่ยนเป็นเกียร์มือสอง เพราะเกียร์มีสองเราไม่รู้เลยว่าจะจงรักภักดีกับเราได้นานขนาดไหน ใครจะกล้ารับประกัยว่าเกียร์มือสองจะอยู่กับเราได้มากกว่า 1 ปี เอาเกียร์ไปซ่อมจะดีดว่าครับ

27 ก.ค. 2547 , 12:48:01 น