• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัดโครเมี่ยม เป็นยังไง เหมือนกับชุบโครเมี่ยมหรือป่าวคะ  (อ่าน 740 ครั้ง)

• บุคคลทั่วไป
    ใช้ล้อผ่าอยูEพ่นสีเอาไวEถ้าจะเอาไปปัดได้ปะคะ อยากให้ล้อผ่าเงาๆอะค่ะ ร้านด.บุญนาคทำได้มัEคะ เคยอ่านในกระทู้เก่าEรบกวนพี่ๆแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
    [ 11 มิ.ย. 2547 , 16:40:35 น

lek

ที่เคยเห็นปัดเงา สู้ชุบโครเมี่ยมไม่ได้ครับ
    แต่ราคาถูกกว่า

12 มิ.ย. 2547 , 00:30:02 น

variant 6

การปัดเงาต่างกับการชุบโครเมี่ยม การปัดเงาใช้กับโลหะพวกลัออลูมิเนียม ทำโดยการลอกสีที่พ่นมาออกแล้วค่อยๆขัดด้วยกระดาษทรายจากเบอรEยาบจะละเอียดมากๆถึง 2000 เสร็จแล้วก็ขัดด้วยยาขัดเงาก็จะได้ผิวที่เงาแต่ยังเป็นโลหะเดิมอยูEต่างกับการชุบซึ่งผิวจะแข็งกว่าและเงากว่าแต่ไม่ใช่ผิวเดิมครับ ถ้าเป็นเหล็กก็ต้องชุบเอาอย่างเดียวเพราะขัดไม่ได้ครับ
    12 มิ.ย. 2547 , 05:56:55 น

ประเสริฐ

ผมเคยถามราคาชุปโครเมี่ยมทีEด.บุนนาค ราคา 1,500.-/วง
    12 มิ.ย. 2547 , 10:22:40 น

เมยE

ขอบคุณพี่ๆค่ะ ขอถามอีกอย่างข้อนึง คือถ้าใช้ไปนานEจะมีข้อเสียอะไรมัE อย่างเช่นลอกเร็ว สนิมกิน อะไรเงี้ยะค่ะ
    14 มิ.ย. 2547 , 12:07:18 น

variant 6

พูดถึงชุบโครเมียมนะครับ การชุบมีหลายเกรดราคาก็ต่างกันไป ถ้าบอกว่าชุบทั่วๆไป โครเมียมที่ชุบก็จะบางหน่อย ใช้ไปนานๆก็มีโอกาสลอก แต่ถ้าบอกเขาว่าชุบหนาหรือบางทีเรียกว่าชุบโชวEก็จะแพงกว่าแต่จะชุบหลายชั้น จะเงากว่าทนกว่าครับ ถามรายละเอียดร้านก่อนทำครับ
    14 มิ.ย. 2547 , 12:51:32 น