• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รถสั่นจะดับเครื่องร้อนช้ามาก  (อ่าน 934 ครั้ง)

• บุคคลทั่วไป
    คือว่าจอดไว้ตากฝน1คืนพอมาขับแล้วสตาท แล้วสั่นมากจนออกรถไม่ไดEเร่งรอบช่วยแล้วก็ไม่หายจะดับและกว่าเครื่องถึง90ก็ขับไป10ก.ม.ก็เริ่มทุเลาลงแต่วิ่งไม่ออกเลยครับ อาการคล้ายรถคุณม้าเลยต้องเช็คอะไรบ้างครับ VENTO94เกียรEรรมดา
    [ 4 พ.ค. 2544 , 22:28:09 น

ม้า

RE: รถสั่นจะดับเครื่องร้อนช้ามาก
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ของผมก็ยังเป็นอยู่บ้างนิดหน่อยครับยังแก้ไม่หาย ปล่อยไว้อย่างนั้นครับ  ส่วนความร้อนก็วิ่งไกลมากเลยกว่าจะขึ้น 90 ก็เลยปล่อยมันไปครับ
    5 พ.ค. 2544 , 20:43:52 น

รังสรรคESEAT)

RE: รถสั่นจะดับเครื่องร้อนช้ามาก
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    รถผมเคยมีอาการนี้เหมือนกันครับ เช็คครบทุกอย่างแล้วก็ไม่หาย(หัวเทียน,COIL,BATTERY,น้ำมันเชื้อเพลิง)
    ทุกอย่างมาพร้อมเพื่อทำการจุดระเบิด พอลองหลายๆอย่างนานาๆเข้า เป็นเรื่องครับ ทีนี้เครื่องไม่สั่น เพราะมันไม่ติดแล้ว ทำท่าจะติดแต่ไม่ติด ลองไปลองมา ก็ลองต่อสายหัวเทียนตรงๆกับหัวเทียนเลย ปรากฎว่าทุกอย่างปรกติ STARTไดEเครื่องเดินเรียบ E
    ลองดูที่สายหัวเทียนนะครับ ช่วงที่ต่อกับหัวเทียนจะมีส่วนที่เค้าเรียกว่าปลั๊กหัวเทียน(ทีส่วนที่เป็นโลหะอยู่รอบE นั่นละครับตัวการของผม มันเล่นหมดอายุ(ความต้านทานสูงขึ้น)พร้อมๆกันทุกหัวเลย (คุณแผนลองเช็คด้วยตัวเองก่อนนะครับ ถอดสายหัวเทียนออกจากปลั๊กหัวเทียนEค่อยๆนะเดีEวสายขาดในE แล้วจะพบว่าทีปลายสายเมื่อถอดออกมาแล้วจะมีCLIPอยูEสามารถเอาไปเสียบกับหัวเทียนได้เลยครับ) ราคาปลั๊กละสามร้อยกว่าบาทครับ

6 พ.ค. 2544 , 10:59:19 น

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ทีนี้ขอผมถามบ้าง SEAT(อีกคัน) มีอาการเครื่องรอบแกว่ง800-700รอบ เวลาเครื่องร้อนจัด(รถติดหนักๆตอนกลางวัน) แต่เข็มความร้อนอยู่ตรงกลางเป็นปรกติ พร้อมมีเสียงเข็ก(แครกEบรรเลงเข้ากับการแก่วงตัวของเข็มวัดรอบ
    แต่เมื่อได้ไฟเขียวก็ขับต่อไปได้ปรกติ จนกว่าจะเจอรถติดหนักๆอีกรอบ งงจังครับ IDLE SPEED CONTROL ก็เพิ่งเปลี่ยนไปไม่ถึงปี  E

6 พ.ค. 2544 , 11:18:38 น

แผน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณครับ
    7 พ.ค. 2544 , 23:09:13 น

nutt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เรียนคุณแผน รถเพื่อนผม passat เพิ่งเป็นอย่างที่คุณรังสรรคE่า พอเปลี่ยนสายหัวเทียนหายเป็นปกติครับ
    เรียนคุณรังสรรคE เครื่อง Seat มีฐานรองหัวฉีดเหมือน golf/vento หรือเปล่า (น่าจะเหมือน) เพราะอาการเหมือนยางฐานหัวฉีดเสื่อม  ถ้าเป็นไปได้ควรเปลี่ยนเป็นอลูมิเนียมไปเลยดีกว่าครับ

9 พ.ค. 2544 , 09:47:53 น

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณครับคุณnutt เปลี่ยนฐานรองหัวฉีดแล้วครับ(เครื่องเหมือนกับgolf/vento ครับ) สงสัยจะเป็นที่หัวเทียนเพราะซื้อมาจากเมืองนอก สงสัยคงเป็นหัวเทียนเย็นไม่เหมาะกับบ้านเราเพราะมีอาการตอนเครื่องร้อนจัดๆเท่านั้นครับ

10 พ.ค. 2544 , 16:46:04 น

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมใช้รถpassat ปี98 มีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องยนต์ คือตอนสตาทร์เครื่องก็ทำงานเป็นปกติแต่พอเข้าเกียร์Rเครื่องยนต์สั่นแล้วดับ แต่สตาทร์ใหม่เครื่องก็สตาทร์เหมือนเดิมแต่พอเข้าเกียร์ก็ดับเหมือนเดิม  แต่พอผมสตาทร์เข้าเกียร์Dรถก็สั่นนิดหนึ่งต้องรีบเหยียบคันเร่งให้รถออกตัวได้รถก็มีสั่นบ่างแต่พอได้รอบที่2000 เครื่องก็นิ่มเป็นปกติ แต่จอดรถทิ้งไวประมาณ 8-9 ชม.ก็เป็นอีก  เอาไปเข้าอู้ช่างบอกว่าเป็นที่ระบบท่อไอดีเพราะรถเคยไปติดตั้งก๊าซมาช่างที่ติดตั้งก๊าชไปดัดแปลงท่อไอดีให้ใช่ได้กับระบบก๊าซ  ถามว่า 1.รถเข้าเกียร์แล้วดับเป็นเพราะสาเหตุไดครับ  2.เกี่ยวกับระบบท่อไอดีอย่างไรครับ  3.ราคาท่อไอดี(เชียงกง)อยู่ที่ราคาเท่าไรครับ รบกวนตอบคำถามด้วยครับใช่รถไม่สนิทใจเลยครับ
    17 ต.ค. 2553 , 20:09:28 น