• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคุณอนุรัตน์  (อ่าน 2373 ครั้ง)

สรสิทธิ์ -

• บุคคลทั่วไป
    ถามคุณอนุรัตน์
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ถ้าอุดสายvacuum แล้วจะมีผลเสียกับรถหรือไม่ครับ ผมกลัวจริงๆเลย คุณอนุรัตน์คุณก็รู้ว่าทางอู่เค้ารออยู่555..เมื่อไรvw.แม่จะเข้ามาเมืองไทยเสียทีค่าบริการและอะไหล่จะได้ลดลง ผมว่าเราน่าจะรวมตัวกันแล้วส่งmailไปที่เยอรมันบอกเค้าว่าค่าบริการที่เมืองไทยแพงกว่าที่โน่นเกือบเท่าตัวจะได้มาทำเอง อย่าง BMWทางยนต์ตระกะจะได้หายตะกะเสียที55555...
    [ 1 พ.ย. 2543 , 10:41:23 น

อนุรัตน์

RE: ถามคุณอนุรัตน์
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    รถเราเป็นรถที่ระบบโดยส่วนใหญ่ถูกออกแบบมาสำหรับเมืองหนาว ระบบอุ่นไอดี(pre-heating) จึงถูกใช้เพื่อรักษาระดับอุณหภูมิที่เหมาะสมเพื่อการเผาไหม้  แต่ในบ้านเราอุณหภูมิของอากาศค่อนข้างร้อน การที่มีอากาศอุ่นเข้ามาผสมเพิ่มเข้าไปอีก ยิ่งทำให้อากาศที่เข้าสู่ห้องเผาไหม้บางกว่าเดิม ลองสังเกตง่ายๆุเวลาคุณขับรถตอนอากาศเย็นๆ รถจะวิ่งดีกว่าตอนอากาศร้อน เพราะที่อุณหูมิต่ำอากาศมีความหนาแน่นสู่ห้องเผาไหม้มากกว่า

ในหนังสือ VW performance tuning บางเล่มก็มีบอกไว้ครับ มาอ่านเจอหลังจากที่พวกเราได้ทำกันไปนานแล้ว ก็มีบทสรุปที่ตรงกัน

แนะนำว่ายังถ้าไม่แน่ใจ หรือไม่มั่นใจก็ไม่ต้องไปทำก็ได้ครับ เพราะถ้าจะทำการ modify ใดๆ อยากให้เข้าใจและมีความสุขในการทำ  มากกว่าที่ต้องมานั่งกังวลทีหลัง เสียดายที่ช่วงหลังๆเราไม่ค่อยได้มี meeting รื้อรถกันเหมือนเมื่อก่อนที่ได้คุยกันตัวต่อตัว เพราะการอธิบายด้วยตัวหนังสือให้ clear ก็ไม่ใช่เรื่องง่ายสักเท่าไหร่

1 พ.ย. 2543 , 15:20:23 น

สรสิทธิ์

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณมากครับคุณอนุรันต์
    1 พ.ย. 2543 , 16:20:15 น

อนุรัตน์

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ด้วยความยินดีครับ คุณสรสิทธิ์
    2 พ.ย. 2543 , 07:09:20 น

bmw777

• Newbie
    • *
    Re: ถามคุณอนุรัตน์
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 11:23:17 pm »
     :P :-[ :-X :-\
    น่าสนใจ
    โดเรมอน