• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอข้อมูล Transporter (T3) ครับ  (อ่าน 6603 ครั้ง)

รณชัย -

• บุคคลทั่วไป
    รบกวนขอข้อมูล Transporter (T3) ครับ
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ตอนนี้รถที่ผมใช้งานอยู่ก็มี Vento '97 (พล 4218 กทม.) 1 คัน และ Caravelle T4 2.5 GL (อธ 8412 กทม.) 1 คัน พอดีว่าผมไปเจอ Transporter T3 ใน website คันหนึ่งค่อนข้างถูกใจก็เลยอยากรบกวนสอบถามท่านสมาชิกที่มีความรู้เกี่ยวกับ T3 เพื่อเป็นข้อมูลเป็นข้อๆดังนี้ครับ

1.ระบบเบรคของ T3 ล้อหน้าเป็นดีสก์เบรคหรือไม่ครับ และมีหม้อลมช่วยผ่อนแรงหรือไม่ครับ
    2.ด้วยอายุของรถ และกำลังเครื่องยนต์ขนาด 2.1 L สามารถเดินทางในเส้นทางที่ผ่านภูเขา(ทั่วๆไปไม่ใช่ขึ้นดอย)ได้ทุกเส้นทางหรือไม่ครับ เช่นเส้นทาง ลำปาง-เชียงใหม่ , ลำปาง-เด่นชัย-แพร่ , ขอนแก่น-น้ำหนาว-หล่มสัก-วังทอง-พิษณุโลก เป็นต้นครับ
    3.บนทางราบสามารถใช้ความเร็วเดินทางเฉลี่ยประมาณ 110-120 กม./ชม.แช่ตลอดการเดินทางได้หรือไม่ครับ

รบกวนท่านที่มีความรู้หรือใช้งานรถรุ่นนี้อยู่กรุณาช่วยให้ความรู้เป็นวิทยาทานด้วยครับ เพื่อใช้ในการประกอบการตัดสินใจซื้อครับ ขอบคุณครับ

[ 23 ม.ค. 2011 , 19:35:03 น

รณชัย

RE: รบกวนขอข้อมูล Transporter (T3) ครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    รบกวนสอบถามเพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ รถคันที่ผมดูไว้เป็นเกียร์อัตโนมัติ ไม่ทราบว่ารถรุ่นนี้ระบบพวงมาลัยมีเพาเวอร์ช่วยผ่อนแรงหรือยังครับ ขอบคุณครับ
    23 ม.ค. 2011 , 19:43:18 น

RE: รบกวนขอข้อมูล Transporter (T3) ครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
     ผมขอตอบตามที่เคยได้ใช้ T3 ปี 91 เกียร์ออโต้ 2001 ซีซี

1.หน้าเป็นจานดิสเบรค หลังเป็นดลั้มเบรค
      2.ในการเดินทางขึ้นเขาหรือวิ่งทางไกลได้สบายมาก
      3.ในการวิ่งเดินทางไกลไม่ควรเกินรอบเครื่องที่ 3000 รอบ คือไม่เกินแถบสีเขียวในเรือนไมล์ ความเร็วประมาณ 110-120 ก.ม
      4.ไม่มีพวงมาลัยเพาเวอร์ครับ (แต่ติดตั้งของญี่ปุ่นได้ครัล)
      **ป.ล. ก่อนซื้อรถรุ่นนี้ถ้ารู้ประวัติการใช้ของเจ้าของเดิม ๆ จะดีครับเพราะบางคันเจ้าของเดิมไม่ใส่น้ำยาหม้อน้ำแล้วรถรุ่นนี้เป็นรุ่นมีหม้อน้ำรุ่นแรกและเป็นรุ่นขับหลังรุ่นสุดท้ายแล้วดังนั้นน๊อตยึดฝาสูบจะโดนน้ำกัดจนขาดติดเสื้อเครื่องลำบากมากในการเปลี่ยนหรือเปิดฝาสูบเพราะทุกอย่างเป็นอลูมิเนียม  ท่อยางหม้อน้ำก็เยอะมากเครื่องอยู่หลังหม้อน้ำอยู่หน้า รถรุ่นนี้ได้สภาพดีๆ ขับยึดเกาะถนนเป็นเยี่ยมรับรอง มีอะไรอยากจะถามโทรได้เลยครับผมใช้อยู่ 10 ปี เพิ่งขายไปอายุมากพวงมาลัยไม่มีเพาเวอร์เข้า-ออก ทีแคบเหนื่อยหน่อย โกใช้ VR6 ปี97 แทน T3 เป็นรถใหญ่เดินทางไกลสบายทั้งคนขับและผู้ร่วมเดินทาง ยิ่งติดแก๊สยิ่งสบาย    
    เบอร์โทรโก 081-4761815

23 ม.ค. 2011 , 20:24:03 น

T4 7890

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    โกเล็กท่องใน WEB นี้บ่อย อยากลองขับ T4 VR6 ของโกสักครั้ง เห็นว่าขับดีถูกใจ
    ของผม T4 2.5 ช่วงสั้นจอดอยู่ในบ้านไม่ค่อยได้ขับ อยู่หลังเมจิกเฮ้า กบ.

23 ม.ค. 2011 , 21:41:52 น

รณชัย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณโกเล็กครับ ที่กรุณาสละเวลาตอบคำถามให้หายสงสัยและบอกเล่าประสบการณ์การใช้งาน T3 มากว่า 10 ปี อันที่จริงผมมี T4 2.5 GL ปี 95 และ Vento 1.8 CL ปี 97 ใช้งานอยู่แล้ว 2 คันครับ แต่ T3 เป็นรถในฝันที่อยากได้มานานครับ ติดที่ว่าอายุอานามรถค่อนข้างเยอะแล้วคงไม่เหมาะใช้วิ่งทำงานสมบุกสมบัน จึงต้องเลือกซื้อรถที่สามารถใช้วิ่งทำงานในชีวิตประจำวันได้ดีมาใช้งานก่อน ตอนนี้พอมีเงินเก็บจึงอยากได้ T3 ไว้ขับไปเที่ยวแบบชิลๆ ในวันหยุดแบบใกล้ๆกรุงเทพเช่นระยอง หรือหัวหิน หรืออาจจะเลยกลับบ้านที่ จ.ภูเก็ตเป็นครั้งคราวสักคันนึงครับ ยังไงก็ขอขอบคุณโกอีกครั้งครับ
    23 ม.ค. 2011 , 22:53:17 น

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
     ไม่พรือ ตุณรณชัยไม่รู้ว่าเป็นคนภูเก็ตทีจริงโกแหลงใต้ไปนานแล้ว 5555 มีไหลก็โทรมานะครับ คัน T3  โกขายก็ใช้อยู่กระบี่โกก็ยังช่วยดูแลอยู่ครับ ขอให้เจอ T3 สุขภาพดีๆ นะครับ

**ป.ล. คุณ T4 7890 อยากลองขับ T4 VR6 ก็โทรมา 081-4761815 โกสงสัยกระบี่จะมี VR6 เพิ่มอีกคันเมื่อได้ลองขับ 555

24 ม.ค. 2011 , 06:18:33 น

VT3

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    สภาพสมบูรณ์ไปได้หมดครับ
    อยู่ กทม เคยเอาไปถึงแม่สาย
    ขึ้นลงดอยแม่สลองด้วย
    ส่วนอ่างขาง ไม่กล้านะ
    ของผมก็เกียร์ออโต้
    ทางไกลรอบเครื่องจะสูง
    เพราะมี ๓ สปีดเอง

24 ม.ค. 2011 , 12:15:58 น

กาลามัง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมเห็นด้วยกับคำตอบของโกเล็กครับ
    T3 เริ่มจากผู้ใช้ไม่กี่คนจนกระทั่งตอนนี้กลับกลายมาเป็นที่นิยมมากขึ้น อย่างในเวปเพื่อนบ้าน (thaiVWclub) มีการตั้งกลุ่ม T3 Syncro กันเลยที่เดียว สมาชิกมากกว่า 10 คัน แล้วก็ยังมี T3 ขับ 2 อีกมากกว่า 10 คันเช่นกัน เรื่องเดินทางไกลไม่ต้องห่วงครับ ถ้าเครื่องดี ช่วงล่างดี เบรคดี หายห่วงครับ ถึงไหนถึงกัน ไม่เพียงแค่ในประเทศ เมื่อปีใหม่มีทริปไป ไทย-ลาว-จีน-เวียดนาม กันมาแล้ว ระยะทางเป็นพันๆกิโลเมตร กลับโดยสวัสดิภาพทุกคัน แต่ก่อนไปต้องเตรียมรถให้พร้อมจริงๆนะครับ เรื่องเครื่องผมว่าเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยน่ากังวลเท่าไหร่มี "อีเจ๊ขาวอวบ" เป็นทางเลือกอีกทางที่มาแทนที่ไส้กรอกเยอรมันเหี่ยวๆได้เป็นอย่างดี ไม่ใช่ว่าเครื่องเดิมจะโอเวอร์ฮอลไม่ได้นะครับ จะทำก็ทำได้ แต่ถ้าเครื่องเดิมพังแบบว่าเยี่ยวยาไม่ไหวแล้วการเปลี่ยนเครื่องญี่ปุ่นก็เป็นทางเลือกน่าสนใจ เรื่องที่หน้ากังวลที่สุดผมว่าน่าจะเป็นเรื่องเกียร์นะครับ เพราะอะไหล่หายากถึงยากที่สุด เคยเห็นเกียร์ธรรมดาของเก่าจากญี่ปุ่นขายอยู่ลูกละประมาณ 2หมื่นกว่าๆ - 3หมื่นได้ (นานแล้วจำไม่ได้)  ยิ่งวางเครื่อง "อีเจ๊" แล้วขับแบบไม่ทะนุถนอมออกตัวแรงๆแล้วล่ะก็ รับรองเกียร์พังแน่นอนครับ พล่ามมาเยอะแล้วสรุปแบบรวบหัวรวบหางเลยแล้วกัน T3 น่าใช้ครับ ได้ Syncro ยิ่งน่าใช้ (ลุยได้บ้างไม่อายใคร) กินน้ำมันมากไปหน่อย แต่ติดแก๊สได้ครับ ไปได้ทุกที่ (ถ้ารถพร้อม-คนพร้อม) ขอให้โชคดีครับ

25 ม.ค. 2011 , 08:49:40 น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ถ้าลงEJ25แล้วติดแก๊ส อัตตราสิ้นเปลืองเป็นอย่างไรบ้างครับ เป็นที่น่าพอใจหรือเปล่าหรือว่าก็ยังกินจุอยู่เหมือนเดิม กำลังอยากเปลี่ยนเครื่องอยู่ครับและอยากจะเล่นดีเซลด้วย ผมชอบเที่ยวไกลๆและทางชันครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
    25 ม.ค. 2011 , 21:43:00 น

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    EJ25 ติดแก๊ส... เปลืองฮะ แต่แก๊สมันถูก ค่าใช้จ่ายเลยไม่บานปลายครับ
    ติดแก๊สวิ่งก็ราว ๆ 6 - 7 กม./1 กิโลกรัม (แก๊สเค้าขายเป็นกิโลใช่ม๊ะ)

วิ่งไปเชียงใหม่ก็จ่ายราว ๆ พันนิด ๆ  หรือประมาณ 1130 บาท น่ะครับ
    ในขณะที่ เครื่องโฟล์คธรรมดาวิ่ง 10 - 11 กม./ลิตร ก็จะประมาณ 2200 บาท เพื่อไปเชียงใหม่
    อันนี้ขาไปอย่างเดียวนะครับ คือ 650 กม. จะประหยัดไป 1000 บาท โดยประมาณ
    วิ่ง 6500 กม. ก็จะประหยัดไป 10000 บาท

ติดแก๊สเสียเงินไป 22000 - 25000 บาท ก็ต้องวิ่งประมาณ 15000 - 16000 กม. ถึงจะคุ้มค่าวาง
    เครื่องซู EJ25 (แนะนำว่าลง 25 จะดีกว่า 22 หรือ 20 เพราะทอล์คดีกว่า) ราคา 24000 - 30000 บาท
    เครื่องปี 95 - 97 นะครับ พวก 98 จะราคาโหดกว่านี้ เพราะเป็นแบบวาล์วแปรผัน

เพราะงั้นถ้าจะให้ดี เครื่อง EJ ติดแก๊สจะไปคุ้มสุด ๆ ที่ประมาณ 30000 กม. ฮะ ในความคิดผม
    เหมือนติดฟรี ๆ หลังจาก 3 หมื่นโลแล้ว แต่ 3 หมื่นโล วิ่งกี่ปีดีครับ?

เรื่องแก๊ส .. ผมติดของ SEC ครับ ติดแบบหัวเดียว เพราะเครื่องซูเป็น boxer ลูกสูบมันมี 2 ฝั่งฮะ
    แต่ถ้าใครจะติดแบบรางคู่ก็จะใช้ได้ฮะ แต่แบบราง 4 หัว ผมว่าแก๊สใช้ระยะเดินทางไกลไปหน่อย

หวังว่าคงจะช่วยเรื่องแก๊สได้ ไม่มากก็น้อยฮะ
    ------------------------------

ถ้าพี่ T3 camper (ชื่อคุ้น ๆ เหมือนพี่คนนึงใน TVC อิอิ) จะติดแก๊สกะเครื่องดีเซล ผมไม่แนะนำอย่างยิ่งยวดฮะ
    สิ้นเปลืองโดยไม่ได้อะไรกลับมาเลย เพราะระบบจุดระเบิดมันคนละอย่าง

แต่ถ้าจะเล่นดีเซลเพียว ๆ เครื่องโฟล์คมีดีเซลด้วยนะครับ ชื่อรหัสว่า AAZ ที่วางในพวกกอล์ฟ 3 น่ะครับ
    เป็นเครื่อง 1900cc turbo ตัวนี้เป็น light turbo ครับ ทำงานตั้งแต่รอบต่ำ ๆ วิ่งดีฮะ
    แต่จะเอามาติดตั้งต้องหาอุปกรณ์ อาทิ หัวหมูเกียร์ (บางคนเรียกว่ากระโปรงเกียร์) อ่างน้ำมันเครื่อง แท่นเครื่อง
    ครัช และให้ดี ที่หน้าปัทม์ตัวที่มีไฟโชว์รูปเผาหัว หามาได้ก็จะครบสุด ๆ ฮะ จริง ๆ มีข้อแตกต่างอีกเยอะ
    แต่เท่านี้ก็ใช้วิ่งได้แล้วฮะ

มีพี่ท่านนึงลงเครื่อง D4D ลงใน T3 Syncro แกสุด ๆ ไปเลยครับ แต่ต้องโมเยอะเลยนะฮะ

26 ม.ค. 2011 , 09:19:33 น

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อ้อ เห็นน้องกังละมา แนะนำให้ควบ Syncro แล้วจะลุยได้นั้น ... จริง ๆ แล้วระบบ Syncro ทำหน้าที่หลัก ๆ เลยคือ
    ทำให้รถเกาะถนนมากกว่าชับ 2 นะครับ ไอ้จะเอาไปลุยป่าโหด ๆ นั้น ทำได้แต่ยากฮะ

ที่บอกว่า "ได้" แต่ "ยาก" เพราะเรามีแค่เกียร์ G เกียร์เดียวที่เป็นอัตราทดต่ำ และระะบบเกียร์ที่มี differential นั้น
    มันก็ไม่เอื้อ กะการลุยโคลน ติดหล่มเท่าใดนัด การกระจายกำลังจะกระจายล้อซ้าย - ขวา 10/40
    คือล้อใดล้อหนึ่ง ติดหล่ม ล้อนั้นก็จะหยุดนิ่ง เพราะมีกำลังจ่ายมาแค่ 10 อีก 40 มันเอาไปลงล้อที่ไม่ติดหล่มฮะ
    พวกกระบะ 4WD ส่วนใหญ่จะมีระบบ difflock เลยเอาไปลุยได้สบายถั่วดำมากกว่าเราเยอะ
    ยิ่งพวก CRV ไม่ต้องพูดถึง 4WD เหมือนกัน แต่ไม่ได้ทำไว้ลุยเลยฮะ เพราะมีแต่เกียร์ออโต้ แถมอัตราทดเกียร์
    ก็ไม่เื้ออำนวยกะการลุยป่า ลุยโคลน ... มีใครเคยเห็น CRV ยกสูงแบบโหด ๆ ใส่ยาง mud หรือ AT มั้ยฮะ  :-)

จะเอาไปลุยได้ก็ต้องมีอ๊อฟชั่นนิโหน่ย คือต้องมี difflock ขอรับ ไอ้ดิ๊ฟล๊อคนี้คือตัวที่อยู่ในเกียร์
    ที่จะปรับให้ล้อซ้าย - ขวา ทำงานเท่ากันเป๊ะ ๆ คือซ้ายหมุน 10 รอบ ขวาก็หมุน 10 รอบ ไม่ว่าล้อนั้นจะติดหล่มหรือไม่
    Syncro มีนะครับ ไอ้ดิ๊ฟ ๆ เนี่ยอ่ะครับ แต่มันไม่สามารถเอามาติดเพิ่มได้ คือมีมา ต้องมาทั้งเกียร์เลยฮะ
    ไม่ได้เป็นอ๊อฟชั่นเสริมเปิดบน เปิดล่าง อิอิ

แต่ใช่ว่ามีแล้วจะลุยได้สะดวกโยทิน สบายถั่วนะครับ //-_-\\
    สรุปคือมีเพื่อนดีที่สุดฮะ ไม่ว่าไปติดที่ไหน กลับได้เสมอถ้าไม่ทิ้งกัน  //^_^\\

26 ม.ค. 2011 , 10:20:54 น

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    แล้วน้องPPPมี1.9tdiจะขายบ้างไหมหละ ผมมีดีเซล1.6อยู่แล้วพอจะผสมกันได้ป่าว อยากโทรคุยด้วยนะแต่กลัวจะรบกวน ผมเพื่อนอุ๋ม
    26 ม.ค. 2011 , 20:45:02 น

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    แล้วน้องPPPมี1.9tdiจะขายบ้างไหมหละ ผมมีดีเซล1.6อยู่แล้วพอจะผสมกันได้ป่าว อยากโทรคุยด้วยนะแต่กลัวจะรบกวน ผมเพื่อนอุ๋ม
    26 ม.ค. 2011 , 20:45:44 น