• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมแอร์..ราคาประหยัดกับช่างทรัพย์..อืมมม...สมคำล่ำลือจริงๆ  (อ่าน 1486 ครั้ง)

TEE

• บุคคลทั่วไป
    เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเกิดเหตุการณ์แบบไม่คาดคิดกับแอร์ของVENTO คืออยู่ดีๆแอร์ก็ไม่ค่อยเย็น มีลมแอร์เย็นออกมาเล็กน้อย พอวิ่งไปสักพักก็มีแต่ลม
    หลังจากนั้นวิ่งเข้าไปหาร้านแอร์ 3-4 แห่งก็บอกสาเหตุไม่เหมือนกันเลย ว่าน้ำยาแอร์มากไปบ้าง ทั้งๆที่ใช้มาเป็นปีก็ไม่เห็นเป็นอะไรเลย บ้างก็ว่าตู้แอร์รั่วอันนี้ยิ่งเข้าไปใหญ่เลยเพราะน้ำยาแอร์ก็ยังเต็มอยู่ อีกเจ้าก็ว่าวาวล์แอร์รั่วแต่มันก็น่าจะเย็นบ้างน่า สุดท้ายอีกเจ้าบอกคอมแอร์ไม่มีแรงดันต้องเปลี่ยนถามว่าซ่อมได้มั๊ยแต่ได้รับคำตอบว่าไม่ได้ต้องเปลี่ยนสถานเดียวเท่านั้นหากเอาของมาเองให้เอาคอมมาพร้อมศรเติมและวาวล์ด้วยคิดค่าแรง๙แว็กซ์เติมน้ำยา 2,200 บาท  เลยถอยซะ
    นึกขึ้นได้มีช่างแอร์คนดังในเว็ปต่างๆที่ยอมรับกันมากๆ จึงโทรไปปรึกษาดีกว่า
    ช่างทรัพย์แกบอกเอาเข้ามาเลย..สบายๆๆ ค่าใช้จ่ายประมาณพันกว่าบาท
    โอ้โฮเฮะ!!!รีบบึ่งรถไปเลยดีกว่า
    พอไปถึงก็รอคิวประมาณชั่โมงนึงเห็นจะได้ คนเยอะจริงๆๆ  ก็บอกอาการช่าง แล้วก็เริ่มดำเนินการกันเลย
    เริ่มด้วยทำการล้างแผงรังผึ้งระบายความร้อนก่อนหลังจากนั้นก็เช็คดู.....อ้าว!!ไม่เย็นแฮะ...ทำไงดี
    พี่ทรัพย์บอกว่าอาจจะเป็นที่โปโลวาวล์ตันก็ได้...ลองถอดออกมาดูก่อนละกัน
    หลังจากงัดแงะกันอยู่พักใหญ่...ผลปรากฏว่าโอริงที่โปโลวาวล์สภาพไม่ดีแล้วทำให้กักแรงดันไม่อยู่เลยทำการเปลี่ยนโอริงซะ...หลังจากนั้นก็ประกอบเข้าที่แล้วจัดการตามขั้นตอน
    ผล....แอร์กลับมาเย็นเหมือนเก่า.อาจจะเย็นกว่าเดิมด้วยเพราะล้างแผงแล้วการระบายความร้อนดีกว่าเดิม...เยี่ยมจริงๆ
    สรุปมาถึงตั้งแต่ 14.30 น. แล้วเสร็จ 20.30 น. เนื่องจากรถเข้ามาเยอะจริงๆ
    ลองเดาดูกันว่าค่าใช้จ่ายเท่าไหร่....รู้แล้วจะหนาว.....

[ 3 มิ.ย. 2551 , 15:43:33 น

new1

อย่าเพิ่งไป....รอเดี๋ยว

ขอเบอร์อีกที....ไม่รู้อยู่แถวไหนเลย

(สมาชิกใหม่ คร๊าบ) กำลังหาช่างเก่งๆ

อยู่พอดี ..ของผม มันมีกลิ่นอับๆ เป็นบางที

กำลังจะโพสถามพอดี...ขอคุณ พี่TEE คร๊าบ

3 มิ.ย. 2551 , 15:52:47 น

VENTO94

ทำให้อยาก แล้วก็จากไปซะงั้นคุณ TEE....
    ขอรายละเอียดเพิ่มด้วยครับ ผมก็อยากจะไปล้างแอร์อยู่พอดี
    ร้านอยู่แถวไหนครับ ??

3 มิ.ย. 2551 , 16:17:39 น

วล7427

โหบรรยายซะเยอะแวะไม่เห็นบอกเบอร์และสถานที่ตั้งเลยเพื่อผมจะได้ไปทำมั้ง.......ขอเบอร์หน่อยนะครับ
    3 มิ.ย. 2551 , 16:41:44 น

TEE

ช่างทรัพย์..จริงๆแล้วไม่ได้เปิดร้านเป็นอาชีพ... แกจะใช้เวลาหลังเลิกงานในการทำแอร์ โดยใช้สถานที่ ที่เป็นบ้านแกเอง
    เบอร์โทรนะ 081-614-6270 เวลาทำงาน จ.-ส. 16.00 น. เป็นต้นไปจนเสร็จ คุยกับช่างบางวันทำถึงตี 3 ตอนห้าทุ่มมาทำแอร์ก็ยังมี ส่วนวันอาทิตย์ทั้งวันครับ 9.00 น. เป็นต้นไป
    สถานที่ บางบ่อ (บางนา-ตราด กม.27)
    ส่วนค่าใช้จ่ายที่ทำมา 1,000 บาทถ้วน บวกค่าน้ำมันไปกลับฝั่งธน-บางบ่อ และทางด่วนต่างหาก
    ปล. หากท่านใดต้องการล้างคอล์ยเย็นผมไม่ค่อยแนะนำครับ เพราะช่างไม่ได้ชำนาญVW ครับ หากเป็นระบบแอร์หรือการระบายความร้อน OK เลย

3 มิ.ย. 2551 , 17:13:02 น

new1

Thank You        

Pee *TEE*

3 มิ.ย. 2551 , 17:18:11 น

rojo

ถ้ามีปัญหาเกี่ยวกับการซ่อมหรือราคาอะไหล่สอบถามได้ ครับ บริการตอบฟรี T. 084 3555 765
    4 มิ.ย. 2551 , 00:33:31 น

ผู้ประสบปัญหาแอร์

ไปมาแล้ว แก้ปัญหาให้ตรงจุดเลย ซ่อมเท่าที่จำเป็น  ดูแลให้อย่างดี  ค่าบริการกันเองมาก  
    ช่างทรัพย์ ซ่อมได้
    ขอแนะนำเลยครับ พี่น้อง

9 มิ.ย. 2551 , 16:17:30 น

ไปมาแล้ว แก้ปัญหาให้ตรงจุดเลย ซ่อมเท่าที่จำเป็น  ดูแลให้อย่างดี  ค่าบริการกันเองมาก  

9 มิ.ย. 2551 , 16:17:34 น

9 มิ.ย. 2551 , 16:17:47 น

ขอบคุณครับ

ไกลก็จริง...แต่ดีอย่างงี้ ก็ต้องไป
    น่าจะแก้ปัญหาผมได้เหมือนกันครับ

10 มิ.ย. 2551 , 15:51:28 น

ขอบคุณครับ

ไกลก็จริง...แต่ดีอย่างงี้ ก็ต้องไป
    น่าจะแก้ปัญหาผมได้เหมือนกันครับ

10 มิ.ย. 2551 , 15:51:36 น

แก้วจ๋า

ได้รถเก่าเก็บมาคันนึง B11 แอร์ไม่เย็น เปิดดูกระทู้ก็บึ่งไปหาช่างทรัพย์จากรามอินทรา ก.ม.8ไปที่บางบ่อเลยค่ะ (ยังไม่ได้ใบขับขี่อีกตะหาก) ช่างไม่ค่อยพูดมากค่ะ ทำอย่างเดียว ล้างแผงข้างหน้า เปลี่ยนขวดอะไรซักอย่าง ลืมไปแล้ว แล้วก็เดินน้ำยาใหม่ ขากลับเย็นจนเสียวสันหลังเลย ค่าใช้จ่ายทั้งหมด 800.- ค่ะ คุ้มมาก ขอบอก (แต่รถไปรอทำเยอะมากจริงๆ คงเพราะฝีมือนี่แหละค่ะ)
    6 ส.ค. 2551 , 16:15:58 น

คนเคยซ่อม

ผมว่า ช่างทรัพย์อาจจะพอแก้ปัญหารถ ญี่ปุ่นได้นะ แต่รถยุโรปแพงๆ ผมว่าแกคงไม่ถนัด เสียเงินไปฟรี 2000-3000 บาทแล้วครับ สุดท้ายก็ต้องกลับไปอู่เก่า เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย ทำจาย
    25 ก.ย. 2551 , 22:47:56 น

พิชัย (รถยุโรป)

ช่างทรัพย์ นะเหรอ  ถ้าแค่เติมน้ำยาแอร์ นะได้ เค้าสามารถทำได้แค่นั้นแหละ
    (ถ้ารถคุณ ราคาเกิน 400,000 อยากซวย
    เหมือน ผมก็ ลองเลยครับ ผมแค่มาเล่าให้ฝัง ลองถาม ช่างทรัพย์ ก็ได้ครับ )
    เอารถ ไป   ให้ช่างทรั้พย์เช็คดู เพราะแอร์ไม่เย็น
    ช่างก็จัดการ เปลี่ยน คอลย์เย็น ไดเออ์  และแวกน้ำยา
    ทำอยู่ 2 วัน ให้ไปรับรถกลับ ผลว่า รับรถกลับมาแล้ว หน้าปัดไฟไม่ขึ้น ช่องแอร์แตก แอร์ไม่ออกตรงช่องลมออก เพราะท่อมันหลุดไปออกตรงช่องกระจกหน้า กาบเสาประตู และอุปกรณ์ กิ๊บ
    ล็อค แตกหัก จอดรถ และติดใหม่ แอร์ไม่มีลมออก
    ก็เลยเอากลับไปให้ดูวันรุ่งขึ้น  เจอ ช่าง(ลูกน้อง)ออกมาบอกว่าคอมพัง ซวยละซิคราวนี้ (มันบ้าจริงๆ แค่เปิดแอร์ แล้วลมไม่ออก กลับบอกว่า คอมพัง แค่ประกอบไม่ดีแล้วสวิทหลวม เอง เกือบ
    ให้ต้อง เปลี่ยนคอมอีก วันนั้นเลยกลับมาแบบ รถไม่สมประกอบ
    อีก ทั้งแ ตกหัก และประกอบเข้าไม่มีทางสนิดได้เลย
    ( ตั้งแต่แรก แผงหน้าปัดและคอนโซล ไม่เคยรื้อเลย )
    แต่ยังไม่จบ เอารถออกมาได้ ไม่ถึงครึ่งวัน แอร์ไม่เย็นอีกแล้ว
    ด้วยความอยากรู้ เลยเอารถเข้าร้านทำแอร์้ เช็คดู
    ผลปรากฎว่า น้ำยา แอร์ขาด เยอะมาก ที่นี้ใช้เครื่องมือวัด ความดัน สองผาก วาว์ตัน ช่างประเมินราคา 2,000 มีค่าวาว์ และ
    แว็คน้ำยา เลยโทรไปหาช่างทรัพย์ เพื่ออยากรู้ว่าจะทำอยางไง
    ช่างทรัพย์ บอกกลับมาว่า ราคาก็ทำได้ โดยไม่คิดจะ รับผิดชอบ
    ลูกค้าที่เพิ่งทำรถออกมาจากเค้า ยังไงเลย มีแต่ปัดความรับผิดชอบ (เพราะให้ช่างทรัพย์เช็คทั้งระบบแล้ว ทำไมกลับมีเหตุการ์ณ อย่างนี้ขึ้นอีก และได้บอกช่างทรัพย์แล้วว่า ไหนๆทำแล้ว
    เอาให้ดีละกัน ) แค่นั้นยังไม่จบ ใน ระบบ ช่างที่ร้านแอร์ ที่2
    ให้ดูว่า มีเม็ดเซลิก้า อยู่เต็มไปหมดเลยต้องเปลี่ยนไดเออ์ อีก
    อยางนี้แสดงว่า ที่วาว์ตัน ไดเออ์ เสียอีก ครัง และ ต้องเสีย
    ค่าแว็คน้ำยาอีก ที่อีกร้าน เป็นเพราะ ช่างทรัพย์ ทำงานแบบที่
    ไม่มีความรู้เลย เพราะแค่ช่วงเวลา 1-2 วัน มันสามารถ ทำให้
    ระบบแอร์ที่ทำมาใหม่มีเมา็ดเซลิก้าอยู่เต็มระบบได้ แต่นี้ยังรอลุ้น
    อยู่ว่า จะต้องได้หาคอมแอร์ อีกรึเปล่า
    ( ถ้าช่างทรัพย์ ไม่สามารถรื้อระบบแอร์ รถยุโรป หรือรถราคา
    เ ก็น 400,000 ไ ด้ ก็น่าจะยอมรับ ว่าตัวเองทำไม่ได้ ไม่น่าเห็นแก่เงิน มากนักเลย แล้วดันถุรังทำให้รถ ลูกค้าเสียหาย และไม่รับผิดชอบ )

6 ธ.ค. 2551 , 18:10:42 น