General Category > VW-Thai Club House

ไฟ abs โชว์

(1/2) > >>

jom-vw:
สวัสดีครับรบกวนสอบถาม รถv6  2800  วันนี้ไปเข้าอู่ถ่ายน้ำมันเครื่อง ให้ช่างเช็คช่วงล่างปรากฎว่าช่างบอกผ้าเบรกหน้าเหลือน้อยมากคือบางสุดๆ ผมเลยโทรสั่งผ้าเบรคร้านเต่าทอง ขากลับขี่รถกลับบ้านพอเบรคไฟ abs ติดโชว์ที่หน้าจอ ไม่ทราบว่าเพราะผ้าเบรคหมดหรือเปล่าครับ ไฟabsถึงติดค้างที่หน้าจอ หรือผมเข้าใจผิด รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

อ๊อด:
ผมเคยเจอจากหลายสาเหตุครับ
ที่ผมเจออาจจะเป็นสาเหตุเดียวกันก็ได้

อันแรกเลยเซนเซอร์ ABS มีปัญหา อันนี้เปลี่ยน จบ

อันที่สองมีปัญหาที่สมอง อันนี้คงงานช้าง

อันที่สาม ไปล้างระบบโดยใช้คอมพิวเตอร์จับหาสาเหตุ ถ้าล้างหายก็จบ
ถ้าไม่หาย ก็งานเข้า

เคยเจอที่อยู่ดีๆ ไฟ abs ไฟ esp ไฟรูปเบรคมือ ก็ขึ้นมาทั้งแผงเลยครับ
เข้าศูนย์เช็คปรากฏว่า code หาย ต้องขอ code ใหม่ แล้วก็หายเลย

รอดูท่านอื่นแนะนำอีกทีนะครับ

Nikocruzrocco:
ไฟ abs อยากทราบว่าตัวล่าสุดราคาเท่าไหร่

Senanhudi:
ได้เข้ามาอ่านแล้วมีข้อมูลที่เยี่ยมยอดมากเลย

Joe:

--- อ้างจาก: อ๊อด ที่ มิถุนายน 29, 2017, 02:10:50 pm ---ผมเคยเจอจากหลายสาเหตุครับ
ที่ผมเจออาจจะเป็นสาเหตุเดียวกันก็ได้

อันแรกเลยเซนเซอร์ ABS มีปัญหา อันนี้เปลี่ยน จบ

อันที่สองมีปัญหาที่สมอง อันนี้คงงานช้าง

อันที่สาม ไปล้างระบบโดยใช้คอมพิวเตอร์จับหาสาเหตุ ถ้าล้างหายก็จบ
ถ้าไม่หาย ก็งานเข้า

เคยเจอที่อยู่ดีๆ ไฟ abs ไฟ esp ไฟรูปเบรคมือ ก็ขึ้นมาทั้งแผงเลยครับ
เข้าศูนย์เช็คปรากฏว่า code หาย ต้องขอ code ใหม่ แล้วก็หายเลย

รอดูท่านอื่นแนะนำอีกทีนะครับ

--- End quote ---

บางทีเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ ฝุ่นผงจากผ้าเบรคใหม่อาจจะลอยไปเกาะSensorก็เป็นได้นะครับ
ลองให้ช่างถอดล้อเป่าฝุ่นผงออก อาจจะหายก็ได้ครับ

ทำจากง่ายๆก่อน
หรือถ้าไม่หายและเราขับไม่เร็วมากก็ใช้งานไปเรื่อยๆได้เลย เพราะแค่ระบบABS อาจจะไม่ทำงานตามประสิทธิภาพเท่านั่น

รถผมไฟ ABSติดมา9ปี ก็ยังขับปลอดภัยดีครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

ตอบ

Go to full version