• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยคับ พี่ๆคับมีไลน์กลุ่ม คาราเวล T4 บ้างไหมคับตอนนี้รถมีปัญหาคับ  (อ่าน 1415 ครั้ง)

gartoon

• Newbie
    • *
    พี่ๆคับมีไลน์กลุ่ม คาราเวล T4 บ้างไหมคับตอนนี้รถมีปัญหาคับ เครืองเดินไม่นิ่ง เปลี่ยน ลิ้นปีกผีเสื้อมาแล้ว ก็ยังไม่หาย คับ

หะมู

• Hero Member
    ปัจจุบันนี้ดูเหมือนวงการโฟล์กจะช๊อตไป ทั้งแอร์คูลด์และวอเตอร์คูลด์ เมื่อก่อนเคยมีคุณโชติริเริ่มแยกเซ็กเม้นท์รวมกลุ่มรถตู้คาราเวลเจ็ดแปดคัน ปัจจุบันน่าจะเงียบไป ถ้ารถคุณมีปัญหาก็บอร์ดของโฟล์กไทยนี่แหละครับเข้ามาเถอะ เราหลากหลายครับ นักเลงรถตู้ก็มีหลายท่าน คุณชาร์ลี คุณน้องฟ้า VR6 คุณโกเล็ก เป็นต้น ยินดีแชร์ความรู้กันครับ

โกเล็ก

• Full Member
     อยากทราบ T4 รุ่นไหนครับ 2.5 หรือ VR6

ชาร์ลี

• Full Member
    ดูเหมือนว่า จะตอบช้าไปเป็นเดือน เพราะไม่ได้อยู่เมืองไทยหลายสัปดาห์

เลือกเปลี่ยน ของแพงไปแล้ว แต่ยังไม่หาย คงต้องค่อยๆ ดูลองเปลี่ยนทีละอย่างละครับ ตั้งแต่หัวเทียน สายหัวเทียน แล้วก็คอยล์

ไม่แน่ใจว่า เวลาใช้น้ำมันแล้วไม่นิ่ง  รถใช้ LPG หรือไม่ ถ้าใช้ เวลาใช้มันนิ่งไหม ส่วนตัวพบว่า เวลาใช้ LPG ไปนานๆแล้วรถมันยังนิ่ง แต่เวลาที่เปลี่ยนมาเป็นน้ำมัน กลับไม่นิ่ง ผมเองก็ไม่เข้าใจ แต่ส่วนใหญ่ใช้ LPG ก็เลยไม่ได้ไปหาช่าง เพราะใช้น้ำมันแค่สตาร์ทเท่านั้น แต่ถ้าทั้งแก๊สและน้ำมันไม่นิ่ง ก็ตามด้านบน เปลี่ยนทีละอย่าง

หัวเทียน เป็นปัญหาที่ช่างกับผม เข้าใจไม่ค่อยตรงกัน ช่างบอกให้ใช้เบอร์มาตรฐานเพื่อจะได้ตรวจสอบได้ว่าสาเหตุมันเกิดจากอะไรกันแน่ แต่ผมบางครั้งก็ดื้อ ชอบเถียงช่าวว่า ผมเปลี่ยนหัวเทียนรุ่นที่ใช้กับ LPG จะไปใช้รุ่นมาตรฐานทำไมกัน พังเร็วเพราะความร้อนของ LPG ท้ายสุดก็ต้องกลับไปใช้รุ่นมาตรฐาน เพราะช่างจูนไม่นิ่งซักที สมน้ำหน้าตัวเอง

ให้กำลังใจครับ ค่อยๆ คลำไปเดี๋ยวก็ดีเอง