• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: โฟล์คB5 เกียร์กระตุก/หน้าจอไมลขึ้นservice insp คืออะไร  (อ่าน 1239 ครั้ง)

Wachiraphan

• บุคคลทั่วไป
    เครื่อง1.8 ปี98 ตัวแรกไฮไลน์
    เกียร์กระตุกเวลาเปลี่ยน2ไป3 บางทีเกียร์4 ไม่เข้าต้องจอดดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ถึงจะเปลี่ยน อาการนี้ต้องแก้ใขเปลี่ยนอะไรบ้างครับ พึ่งได้รถมา
    หน้าจอไมล์ขึ้นservice insp ตัวนี้คืออะไรแจ้งอะไรครับ
    แนะนำอู่ซ่อมไม่แพงแถวนนท์ให้ด้วยเพื่อแก้ไม่หาย
    รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ต้น

• บุคคลทั่วไป
    ผมเปลี่ยน เกียร์ มากผ็ไม่หาย ออก  อาการเดียวกันเลย   

หะมู

• Hero Member
    โฟล์กพาสสาท มีระบบคอมพิวเตอร์คอยแจ้งเตือน โดยการใช้ก้านยกเลี้ยว ยังไงลองเล่นดู (ผมก็ไม่เคยใช้ ฮิ ฮิ)
    - เพิ่งได้รถมาก็ควรเปลี่ยนถ่ายระบบของเหลวต่างๆ เช่นพวกน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ระบบน้ำหล่อเย็น ตรวจเช็คพวก สายพานว่าสมควรเปลี่ยนหรือยัง หรือถ้าคุยกับเจ้าของเก่าได้ก็สอบถามเค้าดูประวัติรถ ยังมีคู่มือใช้รถอยู่หรือไม่ เดิมเค้าใช้บริการช่างที่ไหน (ควรเป็นอู่ที่ทำโฟล์กโดยเฉพาะ ไม่แนะนำพวกช่างเทพทำได้หมดทุกยี่ห้อ)
    - service insp นั่นก็คงเป็นระบบคอมพ์แจ้งว่าได้เวลาเซอร์วิสรถแล้วล่ะครับ เจ้าของเดิมอาจจะเห็นว่าจะขายแล้วเลยละเลย ก็ได้เวลาที่คุณจะเริ่มตั้งตาหนึ่งใหม่ ช่างโฟล์กเค้ารู้ว่าควรทำอะไรมั่ง
    - พาสสาททำให้ครบถ้วนถูกต้องแล้วก็ใช้นาน ดีกว่าใช้รถญี่ปุ่น แต่เจ้าของควรดูแลเค้าบ้างตามกำหนดไม่ใช่ตะบี้ตะบันขับอย่างเดียว อู่โฟล์กแถวนนทบุรีหรือใกล้เคียงมีเยอะ ดูว่าเป็นอู่ที่บริการเครื่องระบายน้ำ (เพราะเครื่องระบายลมก็มีเยอะ) ลองเข้าไปค้นหาดูในกระทู้เก่าๆ ก็มีบอกกันไว้ การแนะนำในหน้าบอร์ดไม่ค่อยทำกันครับ เพราะมักเกิดปัญหากับผู้แนะนำ อย่าตั้งธงว่าเอาไม่แพงครับ รถเราต้องใช้ ถ้ามัวแต่หาอู่ราคาถูกบางทีก็ไม่จบนะ ช่างที่คิดแพงเราก็คงไม่เข้าไปอีกใช่ไม๊ครับ เอาพออยู่กันได้ทุกคนก็ต้องกินต้องใช้เหมือนกันแฟร์ๆ ครับ

Napoleon

• Newbie
    • *
    ถ้าเป็นอะไรที่เกี่ยวกับเกียร์ให้รีบเข้าศูนย์เช็คด่วนเลยครับ อันตรายครับ