• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกมือหมุน หมุนไม่ได้  (อ่าน 3239 ครั้ง)

manasol

• Newbie
    • *
    กระจกมือหมุน หมุนไม่ได้
    « เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 09:51:10 am »
    สวัสดีครับ....พอดีผมใช้เวนโต้อยู่ กระจกมือหมุนฝั่งคนขับหมุนไม่ลง บางทีก็หมุนได้แต่รู้สึกเหมือนเฟืองด้านในมันขบไม่สนิท หรือมีอะไรเข้าไปขัดเวลาหมุน แต่ตอนนี้นิ่งสนิท หมุนไม่ไปแล้ว อยากสอบถามว่ามันซ่อมได้ไหมครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนยกรางเลย ใจยังชอบแบบหมุน ๆ อยู่ 555

ขอบคุณพี่ ๆ ล่วงหน้าครับ

หะมู

• Hero Member
    Re: กระจกมือหมุน หมุนไม่ได้
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 12:35:36 am »
    มันอาจจะเกิดจากอะไรก็ได้หลายๆ อย่าง แต่กระจกระบบหมุนคงไม่ซับซ้อนเท่าไร เจ้าของรถบางท่านอาจจะเปิดแผงออกมาดูเอง หรือไม่คุณอาจจะเอาไปให้ช่างซ่อมโฟล์กที่คุณใช้ประจำเปิดดูก็น่าจะแก้ไขได้นะครับ อู่(โฟล์ก) บางอู่อาจจะมีอะไหล่เก่าเปลี่ยนให้เลยก็ได้นะครับ

ลุงวี

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 10:13:35 pm »
    ตามที่คุณหมูแนะนำ อย่างแรกที่น่าจะรอง
    คือเป็นไปได้ว่ายางรองกระจกหน้าต่างประตูเสียครับ หน้าที่ของมันคือประคองกระจกตั้งแต่ขอบบนและด้านข้างทั้งสองข้าง

คือรางตัวนี้ พอใช้นานเข้ายางมันจะชำรุด ทำให้เหนียวหนีบกระจก หมุนขึ้นลงลำบาก ถ้าหมุนแรง อาจจะทำให้มือหมุนเรือนส่งกระจกเสียได้(จะกลายเป็นเรื่องใหญ่ไป)

วิธีแก้ไขช่างกระจกแนะนำ คือให้เอาสะเปย์สารพัดประโยชน์ฉีดเข้าไปที่รางรองกระจกด้านข้าง ทั้งสองข้างให้ชุ่ม ทิ้งไว้ซักระยะแล้วรองหมุนดูเบา ๆ ครับ น้ำมันยังเหลือไปใช้อย่างอื่นได้อีกครับ

โชคดีรับ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 01:03:35 am »
    อย่างที่คุณลุงวีแนะนำ ก็น่าลอง แต่คงต้องให้คุุณลุงวีชี้ชัดอีกหน่อย คือ "ยางรองกระจกหน้าต่างประตู" ที่น่าจะเสียน่ะ เกรงว่าคุณ manasol อาจจะงง เพราะผมเองก็งง ฮิ ฮิ  ทีแรกผมนึกว่าเป็นยางที่รองประกบแผ่นกระจกเพื่อดันแผ่นกระจกขึ้นหรือลง แต่พออ่านตอนต่อไปผมก็คิดว่าน่าจะหมายถึงแผ่นยางที่ติดอยู่ริมช่องให้กระจกผ่าน ชิ้นแบนๆ ยาวๆ ที่ยาวจากปลายร่องกระจกแต่ละด้าน คู่นี้นอกจากประกบบานกระจกแล้ว ยังเป็นเหมือนซีลกันน้ำฝนด้วย แต่ด้วยความเคารพนะครับ ผมคิดว่าปัญหาน่าจะมาจากกลไกด้านในแผงประตู เช่น

- สายสลิงชำรุด หรือตัวเบรกที่ย้ำอยู่ปลายสายสลิงหลุด (อันนี้จากประสบการณ์รถผมที่ใช้ระบบไฟฟ้า) ตอนแรกก็ขึ้นลงได้ไม่น่าเกิน ๒-๓ ครั้งแล้วกระจกมันจะค้าง อาจจะแก้ไขเฉพาะหน้า (ในกรณีที่กระจกค้าง ซึ่งมักจะค้างครึ่งๆ กลางๆ) ด้วยการที่หมุนมือแล้ววานอีกท่านนึงเอามือประกบกระจกทั้งนอกและในช่วยดันกระจกขึ้น

- หรือตัวเฟืองบังคับอาจจะรูดแบบที่คุณ manasol ว่า

จะด้วยเหตุใดก็ตาม ถ้าซ่อมแล้ว รบกวนแวะเข้ามาเฉลยด้วยนะครับ เพื่อนๆ จะได้ทราบด้วย ขอบคุณครับ

manasol

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 10:45:55 am »
    ผมแวะไปร้านซ่อมกระจกเจ้านึงอย่างฮา....โดนไล่ตะเพิดกลับบ้าน วันนี้งานผมนรกมาก ใช้ไปก่อน ผมจองคิวได้ไหม ไม่มีคิวไม่มีจอง เผลอ ๆ ถอดมาผมไม่มีอะไหล่ด้วย...อาการนี้เป็นเพราะ เฟืองหักหรือเปล่า...ไม่รู้.....หรือตกราง.....ไม่รู้ ผมเลยมึน ๆ กลับบ้าน 555 เออมีงี้ด้วย  ;D ;D

ตอนนี้เลยยังไม่ได้ทำอะไรเลย ลองหาอะไหล่ตามร้านในบอร์ดก็ไม่มีเลย ไว้ผมจะลองรื้อออกมาดูราง หรือดูว่าอะไรมันชำรุดกันแน่ แล้วจะอัพเดทให้นะครับ ขอบคุณพี่ ๆ ที่ช่วยให้คำแนะนำครับ ((จะโมโหช่างก็นะ งานเค้าเยอะ คงไม่ว่างทำ))

Corolado5

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 05:31:13 pm »
    เรียกช่างเลยครับของแบบนี้ทำเองไม่ได้ครับ