• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครพอได้ข่าวความคืบหน้าเรื่อง บริษัทโฟล์คสวาเกน จะมาลงทุนที่ไทยมั้ยครับ  (อ่าน 880 ครั้ง)

Mr. TIAM

• บุคคลทั่วไป
    เคยได้ยินว่า โฟล์คสวาเกน จะมาลงทุนตั้งโรงงานผลิตรถยนต์ที่ประเทศไทยเลย แต่แล้วข่าวก็เงียบหายไป
    ถามทาง ไทยยานยนต์ ซึ่งเป็น ตัวแทนขาย ก็ไม่มีคำตอบ หนำซ้ำบอกว่า บริษัท แม่ที่เยอรมัน ไม่ให้ขาย
    รุ่น GOLF GTI แล้ว ให้ขายเฉพาะรถตู้ อย่างเดียว  ใครรู้อะไรเพิ่มฝากช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับ

]hvg]jo

• บุคคลทั่วไป
    ยังเลือกไม่ได้ว่าจะลงที่ระยองหรือชลบุรี

คงบอกได้เท่านี้ครับ  :-X

หะมู

• Hero Member
    ุน่ากลัวคงอีกนาน ถึงนานมากล่ะครับ เห็นเจอคดีข้อมูลลวงเรื่องปลอมค่าไอเสียอย่างเดียวก็น่าจะอ่วมแล้ว ขนาดประธานฯ ยังต้องขอลาออกแล้ว คงไม่มีจิตใจมาลงทุนในบ้านเราแล้วล่ะ

ชาร์ลี

• Full Member
    เรียน คุณหะมู

ผมกลับเห็นอีกมุมว่า ตลาดทางเอเซียเป็นตลาดเกิดใหม่ กฏหมายไม่ได้ควบคุมมาตรฐานรุนแรงเหมือนในยุโรปและเมกา

ในแง่การลงทุนในไทยเพื่อเป็นฐานส่งออกไปยังประเทศใกล้เคียง ยังเป็นทางเลือกที่ดีอยู่ โครงการนี้ยังน่าที่จะดำเนินการต่อไป สิ่งเขาต้องการคือ เรื่องการจูงใจเรื่องภาษีจาก BOI

ไม่รู้ว่าเดาผิดหรือเปล่า

หะมู

• Hero Member
    แบบที่คุณชาร์ลีว่าก็น่าคิดเหมือนกัน แต่ในเอเซียนี่เค้าก็มีโรงงานในจีนอยู่แล้วนะครับ การใช้โฟล์กในเมืองจีนน่าจะมากกว่าบ้านเรานะฮะ และเค้าไม่ต้องลงทุนใหม่หมด ที่บ้านเราก็เห็นมีแต่โฟล์กตู้คาราเวลเท่านั้นที่ขายได้มากหน่อย ที่จริงถ้าเค้าเอารุ่น UP เข้ามาขายสู้กับอีโค้คาร์ญี่ปุ่นซะก่อน ผมว่าน่าจะช่วยได้มาก (จำได้ว่าปีก่อนเอารุ่นกระบะมาแสดงในงาน แต่เจอราคาเข้าแล้วสู้จ้าวเก่าที่ครองตลาดไม่ได้ เลยเงียบไปแล้ว) ไอ้ผมนะก็อยากให้เค้ามาทำในบ้านเรา แต่พ่อค้าก็คือพ่อค้าเค้าจะต้องคิดว่าถ้าลงทุนไปแล้วอุปาทานมันคุ้มมากพอไม๊ บ้านเราเค้านิยมรถญี่ปุ่นกันเป็นทุนอยู่แล้ว ถ้าไม่มีรุ่นไหนดีพอที่เอาชนะใจพี่ไทยได้แล้วคงลำบาก แล้วมาตรฐานเยอรมันก็รู้อยู่แล้ว ราคาย่อมสูงกว่าแน่นอน เค้าทำออกมาแล้วจะจอดไว้เต็มลานหรือครับ หรือจะใช้เป็นแค่ฐานผลิตเพราะได้อานิสงฆ์่จากบีโอไอ หรือระบบภาษีก็ตามเถอะ ด้วยความเคารพนะครับนี่ก็แค่ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ไม่มีอะไรที่จะขัดแย้ง ผมก็คิดแบบคนทำอะไรไม่ชอบเจ็บตัวอ่ะครับ ฮิ ฮิ