• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: B5 มีเสียงประหลาด  (อ่าน 1683 ครั้ง)

VW SING

• บุคคลทั่วไป
    B5 มีเสียงประหลาด
    « เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 09:19:30 am »
    สอบถามผู้เพื่อนสมาชิกชาว VW ผมใช้ B5 อยู่ ตอนเช้าติดเครื่องมีเสียงหวีด ๆๆๆๆๆๆๆๆ บริเวณหน้าเครื่อง รอสักครู่เสียงค่อยๆเบาลง แต่ไม่หายเลย ยังวี๊ด ๆ ๆๆๆ เบาๆๆ อยู่ เกิดจากอะไรครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ อ้อลืมอีกเรี่องหนึ่งคือตอนนี้เบาะคนขับปรับเอนไม่ได้แล้ว แต่ยังเลื่อนไปหน้า หลังได้อยู่ ทำอย่างไรดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าในคำแนะนำครับ

สน คลองสี่

• Full Member
    Re: B5 มีเสียงประหลาด
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 11:14:32 pm »
    โซ่ราวลิ้นหย่อนหรือปล่าวครับ เสียงหมือนเอาหลอดกาแฟแหย่พัดลมตอนหมุน
    สน คลองสี่

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 12:06:18 am »
    เรื่องเสียงนี่ คงวิเคราะห์กันได้หลายทาง เพราะไม่ได้ยินจากของจริง ถ้าจะลองแก้ปัญหาเองก่อน ลองติดเครื่องแล้วเปิดฝากระโปรง ฟังดูว่าต้นเสียงอยู่แถวไน แถวพูเล่ แถลท่อไอเสีย ฯลฯ แล้วลองเอาน้ำมันเอนกประสงค์ฉีดแถวๆ พวกสายพาน แถวไดชาร์จ ตามจุดที่มันมีการหมุนต่างๆ ดูว่ามันหายไม๊ คือ รถผมผมก็ทำแบบนี้แหละครับ ถ้ามันไม่หายจริงๆ ก็คงต้องพึ่งช่างล่ะครับ ยังไงก็ลองฟังเพื่อนๆ ท่านอื่นดูก่อนก็ได้ เผื่อจะมีวิธีอื่นอีกครับ

vw SING

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:49:36 am »
    เท่าที่เปิดฝากระโปรงหน้าฟัง เสียงวี๊ดคล้ายเป่าหลอดกาแฟ อย่างที่คุณ สน คลองสี่ แนะนำ คงต้องพา B5 ไปหาช่าง ตอนแรกผมก็ใช้น้ำมันเอนกประสงค์อย่างที่คุณหะหมูแนะนำ ฉีดแล้วก็ยังวี๊ดๆๆๆๆๆอยู่ รู้สึกกังวลมากเพราะปกติแล้ว B5 ของผมสตาร์ทเครื่องติดแล้วแทบไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย แม้แต่เสียงเครื่องเงียบมากๆๆ ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านในคำแนะนำดีๆ เป็นประโยชน์มากครับ และจะขอบคุณอย่างมากๆที่จะได้รับคำแนะนำในเรื่องค่าซ่อม และช่างที่พวกเราควรไปพบ ปรึกษาการซ่อม

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 12:00:49 pm »
    ธรรมดาแล้วคุณ vw sing ใช้บริการช่างที่ไหนล่ะครับ  เรื่องแนะนำช่างนี่ออกจะเป็นเรื่องต้องห้ามในเว๊ปนี้ เพราะเคยเกิดเรื่องราวจนทำให้บรรดาช่างใจดีหลายท่านถอดใจครับ  ถ้าคุณมีช่างประจำอยู่แล้วก็ให้เค้าดูให้ แต่ถ้าไม่ใช่ช่างโฟล์กโดยเฉพาะก็อยากแนะนำให้ลองหาอู่โฟล์กโดยเฉพาะดูให้ น่าจะจบกว่า ถ้าคุณไม่มีช่างประจำก็แจ้งอีเมล์แอดเดรสให้ผมมา ผมมีข้อมูลอู่อยู่บ้างครับ แต่ช่างไหนอู่ไหนดีเก่งแค่ไหนก็ต้องขยันตามอ่านในกระทู้เก่าต่างๆ นี่แหละครับ ลางเนื้อชอบลางยาครับ  ส่วนเรื่องสนนราคาคงตอบกันไม่ได้ครับ เพราะไม่ทราบว่ามันเป็นอะไร ต้องเปลี่ยนอะไรหรือเปล่า บางอู่อาจจะไม่คิดตังก็ได้ครับ แล้วแต่

Bodybodybd

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 03:52:44 pm »
    ปัญหานี่ผมก็กำลังเป็นอยู่อยากได้คำแนะนำเหมือนกัน แต่เพื่อนก็ช่วยตอบให้หายข้องใจแล้ว

VW SING

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 08:42:06 am »
    ขอบคูุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านมากๆ ครับ ในทุกคำแนะนำ วันนี้พบอีกอาการ ประตูหลังเปิดไม่ได้ต้้องดันเข้าแรรงๆถึงเปิดได้ วันเสาร์นี้จะต้องเข้า กทม.ให้ช่างตรวจเช็คซ่อมใหญ่ ขอบคุณอีกครั้งครับทุกท่าน

panuwat

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 12:21:34 pm »
    ขอตอบเฉพาะเรื่องเบาะนะครับ ....เป็นเบาะปรับไฟฟ้าใช่ไหมครับ ....ถ้าใช่ ผมเดาว่าเป็นที่สวิตซ์ปรับเบาะครับ ขี้เกลือมันขึ้นครับ ต้องเปิดแผ่นพลาสติกใต้เบาะ ถอดสายไฟ และถอดกล่องสวิตซ์ออกมา แล้วใช้ประแจท็อกซ์ 6 แฉก ขนาดเล็กๆ(ไม่แน่ใจว่าเบอร์อะไร)เปิดกล่องออก แล้วใช้กระดาษทรายละเอียดขัดผิวสัมผัสเบาๆ จากนั้นใช้น้ำยาล้างผิวสัมผัสฉีดเพิ่มก็ได้ครับ ทำเสร็จก็น่าจะใช้งานได้ ....ของผมก็เคยเป็นครับ เอนได้อย่างเดียว เอากลับไม่ได้ ......แต่ถ้ามอเตอร์เสีย อันนี้คงต้องพึ่งช่างครับ

ทนายรูปหล่อ

• Full Member
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 11:00:19 pm »
    กลอนประตูเริ่มจะเสียของใหม่ประมาณ 6พัน ของผมก็เป็น