• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ประตูล็อคได้เปิดไม่ได้ครับ  (อ่าน 1627 ครั้ง)

B4+ธรรมดา

• บุคคลทั่วไป
    ประตูล็อคได้เปิดไม่ได้ครับ
    « เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 10:47:08 am »
    รบกวนหน่อยครับPassat B4จะตรวจลมรั้วยังงัยครับ มีสามทางตรงไหนบ้างจะได้ไล่ถูก  แต่ตรงฝาท้ายผมถอดออกแล้วนะครับ เพราะกุญแจหลังเสีย ตอนนี้ล็อคได้เปิดไม่ค่อยได้ เสียงปั้มลมทำงาน 20-30 วิ เลย สงสารมันเดื๋ยวจะเสียก่อน  ตอนนี้อัตโนมือเลย เมื่อวานก็ลืมล็อค.....รบกวนหน่อยนะครับ

B4+ธรรมดา

Re: ประตูล็อคได้เปิดไม่ได้ครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 10:42:15 am »
    ตอนนี้ลองถอดปั้มออกมาแล้ว ใช้ได้แต่พอใช้กุญแจขัน ปลดล็อคไม่ได้

ป๊อก

• Newbie
    • *
    Re: ประตูล็อคได้เปิดไม่ได้ครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 10:50:17 am »
     ;D ลองเอาหูแนบตามประตูทีละบาน  น่าจะได้ยินเสียงลมรั่ว (ฟี้ๆ) ตอนปั๊มทำงานครับ  กับตรงเบาะหลัง แถวๆ ฝาปั๊มติ๊ก กับตรงข้อต่อที่ออกจากปั๊มเลย  ไล่ฟังดีๆ ไปทีละจุด น่าจะเจอครับ   ถ้าแน่ใจว่าไม่มีจุดไหนรั่ว  แต่ปั๊มลมยังทำงานนาน (20-30วิ) ก็ลองเอาปั๊มลมออกมาตั้งเฟืองระยะคอนแทค (เปิด-ปิด) ของปั๊มลมดูครับ  ;D

Orlando46

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 02:20:07 pm »
    ตามนั้นเลยนะครับ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 02:53:11 pm »
    ประสบการณ์จากกอล์ฟ แวเรี้ยนท์ อยู่ดีๆ ปั้มลมไม่ทำงาน ต้องใช้มือกดปุ่มเปิด-ปิดล๊อก ส่วนที่ใช้กุญแจยังใช้ได้แต่ไม่สั่งไปทุกจุด อาการรวมๆ คือ
    - ใช้กุญแจเปิดปิดได้แค่บานเดียว (บานที่ไข บานตรงข้ามหรือบานหลังไม่ทำงาน ต้องใช้อัตโนมือแทน)
    - ฝาปิดที่เติมน้ำมันเปิดไม่ได้ ต้องล้วงสลัก
    - นาฬิกาที่หน้าปัทม์ไม่เดินต่อเนื่อง สตาร์ททีก็ตั้งต้น ๐.๐๐ ใหม่ทุกที
    - ไฟเพดานเก๋งก็ไม่ติด กลอนฝาปิดท้ายก็ต้องใช้กุญแจไข
    ทีแรกนึกว่าปั้มลมเสีย เปลี่ยนแล้วก็ยังไม่ทำงาน ผลสุดท้ายเช็คดู ปรากฏว่าสายไฟแถวๆ บานประตูหน้าเกิดช๊อตสายละลาย หามาเปลี่ยนทั้งชุด กลับมาใช้การได้เหมือนเดิม ทุกอาการหายหมด  ผมไม่ทราบว่าจะเหมือนกันหรือไม่นะครับ แต่ก็แจ้งไว้เป็นข้อสังเกตครับ

โอ๊ต

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 03:30:34 pm »
    ถ้าล๊อคได้ แต่เปิดไม่ได้ หมายความว่าสายพลาสติครั่ว หรืออุดไม่ดีนั่นแหละครับ ดูสายที่ดึงปิดฝาท้ายด้วย ค่อย ๆ ลองไล่ดูสายของปั๊มลมดู

ลองจินตนาการเรื่องการใช้ลมดันเข้า ดันออก ดูนะครับ เวลาเปิดต้องปั๊มลมออกตามสาย แสดงว่ามันมีจุดรั่ว ทำให้ไม่มีแรงไปดันสลักให้เปิด

Golf 3 Van

• Full Member
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 10:46:24 pm »
    ผมเคยเป็นอาการเดียวกันนี้เลยครับ

ได้พี่หะมูช่วยจากกระทู้นี้ http://vwthai.santeesuk.com/index.php?topic=51066

ตอนนี้หายขาดแล้วครับ

ขอบคุณลูกพี่อีกครั้ง  ;D

B4+ธรรมดา

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 11:45:21 am »
    เป็นที่ตัวปั้มเลยครับ.......หายปกติแล้วครับ

B4+ธรรมดา

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 03:49:43 pm »
    .........เล่าต่อนิดนึงครับ ตรวจตรวจเช็คตามที่ Vw Thai FC แนะนำ..
    ผมถอดตัวปั้มมาและลองกดล็อค เอามืออุดปั้มไว้ มอเตอร์ทำงานตลอดเลย
    ตัดสินใจโยนทิ้ง...ไม่เอารื้อก่อนดีกว่า แงะออกมาในปั้มมีสายลม 2 เส้น เห็นมันหลวมเลย
    เอาเข็มขัดรัดสายมันซะ..ทดลองเหมือนเดิม เงียบเลยดัง..ตืดเดียว..ได้ใจเลยงานนี้
    ประกอบเข้าชุดเก็บงานเรียบร้อย...เอามันดันมีเสียงดังเหมือนเดิม เจ้ากรรมอยู่ในรถด้วย
    ประตูเปิดไม่ออก...ซวยเลยปีนหน้าต่างออกงานนี้..โชคดีในความที่รถไม่พร้อม
    ฝากระโปรงหลังของผมไม่ได้ใช้ระบบลมเหมือนปกติ ใช้กุญแจขัน  รอดไป..จัดการรื้ออีกรอบ ไอ้ที่ทำไว้มันหลุดเฉย
    ไม่เป็นไรเอาใหม่...ทำเหมือนเดิม คราวนี้ใช้ได้แล้ว....ผ่านไปเป็นอาทิตย์แล้ว...ปั้มยังไม่ได้ไว้เข้าที่เดิมเลยครับ
    เดี่ยวอาทิตย์นี้ว่าจะจัดระเบียบเสียหน่อย...ขอบคุณนะครับ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 09:29:48 pm »
    ดีใจด้วยครัีบที่แก้ไขได้ด้วยตัวเอง อย่างนี้แหละครับมันทำให้ภูมิใจ สนุก และรักเจ้ารถของเราขึ้นอีก ทำให้มั่นใจด้วย อีกหนึ่งผลดีของการเข้ามาแชร์ประสบการณ์กันในบอร์ดครับ ไชโย (three times)