• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

โพลล์

volk vento 97 เหมาะกับ หัวเทียน แบบไหนครับ ยี่ห้อและกี่เขี้ยว ตอนนี้ใส่ยี่ห้อไรไม่รู้มีเขี้ยวเดียวครับจะเป็นไรไหม

1 เขี้ยว
    0 (0%)
    4 เขี้ยว
    2 (100%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 2

ผู้เขียน หัวข้อ: volk vento 97 เหมาะกับ หัวเทียน แบบไหนครับ  (อ่าน 2246 ครั้ง)

Satdam

• Newbie
    • *
    volk vento 97 เหมาะกับ หัวเทียน แบบไหนครับ ยี่ห้อและกี่เขี้ยว ตอนนี้ใส่ยี่ห้อไรไม่รู้มีเขี้ยวเดียวครับจะเป็นไรไหม

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    Re: volk vento 97 เหมาะกับ หัวเทียน แบบไหนครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 11:10:48 am »
    ผมเคยใช้ของ bosch ตั้งแต่เขี้ยวเดียว 2 เขี้ยว และ 4 เขี้ยว ใช้ได้เหมือนกันหมด ไม่รู้สึกถึงความแตกต่างครับ แต่เปลี่ยนตามระยะทาง อย่าใช้ลืมจนหัวเทียนบอด ยิ่งถ้าติดแก๊สยิ่งต้องหมั่นเช็คครับ

Golf 3 Van

• Full Member
    Re: volk vento 97 เหมาะกับ หัวเทียน แบบไหนครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 01:44:49 pm »
    คุณนิกครับ ปกติหัวเทียนมีอายุการใช้งานเท่าไรครับ

แล้วถ้ามันเริ่มเสื่อม จะมีอาการยังไง

จะได้รีบไปเปลี่ยนแต่เนิ่นๆ

ขอบคุณครับ

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 02:04:04 pm »
    เรื่องอายุการใช้งานของหัวเทียนก็แล้วแต่สำนักครับ บางเจ้าบอก 20000 โล บางเจ้าบอก 40000 โล ถ้ารุ่นเทพหน่อยก็ 60000-100000 โล

ของ bosch รุ่นธรรมดา เท่าที่ดูจากคู่มือใช้งานรถ BMW เค้าแนะนำให้เปลี่ยนระยะแรกที่ 25000 โล และระยะที่ 2 ที่ 45000 โล (ถ้าไม่ได้เปลี่ยนตามระยะแรก) แต่ถ้าเป็นแบบ iridium หรือ platinum เค้าแนะนำให้เปลี่ยนที่ 60000-80000 โล

โดยส่วนตัวผมเปลี่ยนทุก 20000 โลครับ

อาการที่เคยเจอเมื่อหัวเทียนไม่สมบูรณ์คือ อัตราเร่งจะตื้อ กดรอบสูงๆ ไม่ค่อยจะขึ้น แต่วิ่งรอบต่ำสบายๆ ถ้าใช้ต่อไปนานๆ จะเจออาการติดไม่ครบสูบ และถ้าใช้แก็สมีโอกาสแบ็คไฟร์สูงครับ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 04:18:27 pm »
    ผมว่าสไตล์ของคุณนิก เวนโต้94 เป็นแบบคล้ายๆ กับเครื่องบินเลยคือพอชั่วโมงใช้งานครบก็เปลี่ยนซะเลย แบบนี้ข้อดีคือไม่ต้องคอยห่วงว่ามันจะออกอาการพยศกลางทางเมื่อไร แต่อาจจะไม่เหมือนกับไทยแท้ทั่วไป เรามักจะเห็นว่าในเมื่อมันยังรับใช้ได้ดี ก็ตะบี้ตะบันใช้ไปก่อน จะไปเสียเงินทำไม เคยเห็นบางทีใช้กันจนเขี้ยวสึก หรือถ้ายังไม่พยศก็ยังไม่เปลี่ยน (อันนี้รวมถึงตัวผมด้วย อิ อิ) ผมเคยคุยกับช่างว่า เคยใช้โฟล์กเต่ามามันทนกว่ากอล์ฟเยอะเลย ทำให้มันดีซะที่เดียวก็ใช้ลืม แต่ทำไมโฟล์กรุ่นใหม่มันจุกจิก เค้าก็บอกว่าถ้าเราทำตามตำราคู่มือที่เค้าให้มา (แบบคุณนิกบอก) อะไหล่ตัวไหนวิ่งครบตามที่เค้าแนะนำไว้ก็เปลี่ยนซะ ไม่ต้องคำนึงว่ามันยังใช้ได้ แบบนี้เราจะใช้รถได้อย่างไม่มีปัญหาเลย

Golf 3 Van

• Full Member
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 09:08:55 am »
    ขอบคุณมากครับ

ของผมคงเลยกำหนดไปเยอะแล้วหล่ะ

poo

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 11:41:10 am »
    เข้ามาดู

ดำ b.4

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 01:45:33 pm »
     ;D  คือว่า  ผมลืมไปแล้วว่าเปลี่ยนไปตอนกี่กิโล