• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องแก๊สครับ  (อ่าน 4447 ครั้ง)

golf 3 มหาชัย

• Full Member
    Re: เรื่องแก๊สครับ
    « ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 09:18:46 pm »
    ช่างเณรตัดสายสัณญาณจากตัวแลมด้าครับมาเส้นนึงและเราจะใช้โวล์ฟมิเตอร์แบบดิจิตอล ปรับตั้งค่าที่มิเตอร์ไว้ที่ 20 v. และใช้สายบวกจากมิเตอร์วัดสายจากแลมด้าที่ตัดออกมา และสายลบเสียบที่ขั้วลบที่แบตครับ จะได้ค่าประมาณไม่เกิน 0.78 v ถือว่าลงตัวครับ ถ้าได้ค่ามากกว่าหรือน้อยกว่าก็หมุนปรับที่ตัวหม้อต้มครับ ที่สำคัญในการวัดค่าเครื่องจะต้องไม่มีภาระอื่นเกิดขึ้นนะครับ คือไม่เปิดไฟ แอรื วิทยู หรืออะไรต่างๆในรถจะไม่ทำงานนะครับ รวมถึงพัดลมด้วยก็ต้องไม่ทำงานนะครับ แต่รถจะกินน้ำมันมากขึ้นนะครับ เนื่องจากไม่มีสัญญาณกลับไปยังกล่องแล้ว ปกติแลมด้าจะส่งสัญญาณกลับไปเพื่อให้คำนวนว่าควรจ่ายน้ำมันมากน้อยครับ ส่วนสายไฟที่ตัดออกมาเพื่อวัดค่าต้องถามช่างเณรครับ ผมจำไม่ได้แล้วครับ หรือโทรหาผมได้ตลอดเวลาครับ ยินดีช่วยครับ 081-4516680

poo

• บุคคลทั่วไป
    Re: เรื่องแก๊สครับ
    « ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 11:39:49 am »
    เจ๋งเลย