• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: Passat B5_Y1999 กระจกหน้าซ้ายไม่ขึ้น  (อ่าน 1528 ครั้ง)

Wesick

• Newbie
    • *
    Passat B5_Y1999 กระจกหน้าซ้ายไม่ขึ้น
    « เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 05:34:58 pm »
    สวัสดีครับ...
    รบกวนสอบถาม..เนื่องจากยังไม่แน่ใจ...ว่าอะไรเสียแน่.....

อาการคือ  เมื่อกดกระจกลง...โดยส่วนใหญ่จะกดไม่ขึ้น...ไม่มีเสียงมอเตอร์ทำงานเลย...ยกเว้นกดลง...มอเตอร์ทำงานปกติทุกครั้ง....แต่จะไม่เป็นทุกครั้ง....แต่บ่อย....ต้องรอสักพักใหญ่ๆ....ก็จะขึ้นได้ปกติ....เช็คสายจากคอนโซลซ้าย..ไปที่ประตู..ไม่มีขาด...

คาดว่าเป็นไปได้ไหม?...ที่สาเหตุเกิดจากตัวควบคุมมอเตอร์...ที่อยู่ติดกันกับมอเตอร์...และมีวิธีตรวจสอบได้อย่างไร..
    ขอบคุณครับ...

wswB5

• Newbie
    • *
    Re: Passat B5_Y1999 กระจกหน้าซ้ายไม่ขึ้น
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 04:31:35 pm »
    ลองไป MS car lock ดูครับ ไม่แพงแบบเดียวเสร็จ เฮียใจดี แถวลาดหญ้า หาเบอร์ได้ใน google ครับเจอแน่นอน

หะมู

• Hero Member
    Re: Passat B5_Y1999 กระจกหน้าซ้ายไม่ขึ้น
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 11:02:32 pm »
    รถกอล์ฟ แวเรี้ยนท์ของผม ปี ๙๗ เมื่อเร็วๆ นี้ขับตอนกลางคืนอากาศเย็นสบายเพราะฝนเพิ่งหยุดตก ผมเลยเปิดกระจกขับ แต่พอตอนกดกระจกขึ้นมันไม่ยอมขึ้น อีกด้านยังใช้ได้ไม่เป็นไร ลองกดลงสุดบาน เสร็จเลย ทีนี้กดใหม่กระจกไม่ยอมขึ้นเลย ลองกดใหม่อีกสัก ๒-๓ ครั้ง ก็ไม่กระดุกกระดิก ผมก็ไม่กดแล้ว รุ่งขึ้นไปให้เฮียมิ้งแกดู แกก็สั่งให้ลูกน้องแกมาถอด (รถเยอะ) ปรากฏว่าตัวย้ำที่ล๊อกปลายลวดสลิงมันหลุดหรือแตก เด็กก็เอาไปซ่อม ผมก็ดูอยู่ห่างๆ ก็เห็นเค้าหาทางย้ำให้ใหม่ ใส่กลับก็โอ.เค.ใช้ได้เหมือนเดิม แต่ตอนคิดตังค์นี่เฮียแกโค๊ดผมพันสองร้อยบาท ผมก็สะอึกเหมือนกัน ด้วยเคยใช้บริการกันมานาน ราคาแกไม่น่าแรงขนาดนี้ ถ้ามีอะไหล่ต้องเปลี่ยนผมก็ไม่ว่า แต่แค่ย้ำปลายสายให้มันล๊อกเหมือนเดิมได้ ผมว่าแรงนะ  ก็อยากเรียนให้ท่านที่จะไปทำควรจะคุยเรื่องอาการ และประมาณราคากันก่อน ดีกว่านะครับ ผมก็ยังชื่นชมความสามารถของเฮียมิ้งอยู่นะครับ เพียงแต่ว่าคราวต่อไปคงต้องสอบถามกันก่อนลงมืออ่ะครับ เอ็ม.เอ็ส. คาร์ล๊อก โทร. ๐๒-๔๓๘ ๐๓๐๗-๘ (คุยกับเฮียมิ้งคนเดียวนะครับ) ลองโทรไปสอบถามดูก่อนได้ครับ

Wesick

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 10:22:26 pm »
    ขอขอบคุณท่าน wswB5  และท่าน หะมู....นึกว่ากระทู้จะเป็นหมัน...

MS Car lock ไปใช้บริการเมื่อสักพักใหญ่ที่ผ่านมา...อาการคือประตูหลังขวาตายสนิท...เปิดไม่ได้เลย...
    ไกลบ้านแต่ก็ต้องไป....เบ็ดเสร็จ...หมดไปพันแปด.งานจบ...ขออณุญาตไม่ออกความเห็นนะครับ...

ส่วนปัญหานี้...ลืมนึกถึงร้านนี้...อาจต้องลองดู....
    อ้อ...มีทีนึง...ยกบานซ้ายให้เลย... 5,500  ยังชั่งใจอยู่...

ขอบคุณพี่ทั้งสองด้วยใจจริงๆ ครับ...

mr.boone

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 11:39:34 am »
         ลองแบบง่ายๆดูก่อนดีใหมครับ ลองใช้คอนแท็คคลีนเนอร์สเปรย์เข้าไปที่สวิทช์สักปู้ด-สองปู้ดอาจใช้ได้ก็ได้ ถ้าไม่ได้ค่อยลองแก้ไขอย่างอื่น ส่วนใหญ่เป็นที่สวิทช์อาจมีฝุ่นผงอะไรหล่นลงไปขวางทำให้หน้าสัมผัสทำงานบ้างไม่ทำบ้าง ลองดูครับ คอนแท็คคลีนเนอร์กระป๋องละไม่กี่สิบบาท...ขอให้สำเร็จจะได้ไม้ต้องเสียเงินเยอะ

Wesick

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 10:31:45 pm »
    ขอบคุณครับพี่ mr.boone...

ผมกังขาประเด็นที่ว่า...เวลามีอาการ...สวิทช์มันใช้ไม่ได้ทั้งคู่ครับพี่...

ตอนนี้...แหยง....ไม่กดลงนานแล้วครับพี่.... :-[ :-[ :-[