• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ t4 vr6 ของผมสตาตไม่ติด  (อ่าน 3723 ครั้ง)

pranaiff

• Newbie
    • *
    เรื่องมันมีอยู่ว่าผมพึ่งเปิดฝาทำเครื่องมา แล้วต่อมาก็วิ่งไปประมาณ 2 วัน ก็ดีอยู่นะครับ
    แล้วต่อมาเมื่อวานนี้จอดรถไปออกกำลังกายประมาณ 2 ชม.กลับมาบิดกุญแจสตาต
    ตอนบิดกุญแจเปิดมีไฟแดงขึ้นที่แถวๆกล่องฟิวใกล้ๆกับคันเร่ง แล้วก็สตาตไม่ติดเลยเหมือนมันไม่หมุน
    ดังแก็กเฉยๆเลยครับ แต่ก่อนหน้านี้ช่างที่ทำเครื่องให้ก็เคยเป็นแต่จอดทิ้งไว้ซัก 30 นาทีก็สตาตติด
    แต่เมื่อวานมันไม่ติดเลยครับ แล้วไอ้ไฟแดงๆมันก็ไม่ดับด้วย ถ้าปกติตอนสตาตไอ้ไฟแดงๆมันจะไม่ขึ้นครับ
    ผมเลยคิดว่ามันน่าจะไฟรวนเพราะว่าผมเปิดไฟเพดานไปที่ประตูเปิด แต่พอเปิดประตูคู่หน้ามันไม่ติด พอเปิด
    ประตูตู้ค่อยติดงงครับ ไม่รู้จะทำไงดี อีกอย่างครับรถผมแอร์โฟพัง พอมีใครมีขายบ้างครับ รถตู้ vr6 ปี 97 ครับ
    ขอบคุณครับ 083-4026751 เอฟครับ

เณร

• Newbie
    • *
    Re: ช่วยด้วยครับ t4 vr6 ของผมสตาตไม่ติด
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:17:13 pm »
       อาการคล้ายสายดินเส้นใหญ่ที่จากขั้วลบแบต      มาลงที่ตัวเครื่องยนต์หลวมครับ
     ทดลองตรวจสอบดู  (  ถ้าเจ้าสายดินจำเป็นที่เห็นเป็นไฟแดงๆไม่ทำให้ระบบไฟฟ้าหลักเสียหายเสียก่อน )

หาสายพ่วงแบตเอาที่มันคุณภาพดีๆหน่อย       ต่อขั้วลบที่แบตแล้วอีกด้านมาคีบที่ตัวเครื่องยนต์
     ตรงที่มันเป็นโลหะ       แล้วสตาร์ทดูถ้าติดก็ใช่ครับ...............

dorn

• Hero Member
    Re: ช่วยด้วยครับ t4 vr6 ของผมสตาตไม่ติด
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 05:36:19 am »
    ขอถามหน่อยครับ

ที่เขียนบอกว่าไฟแดงๆ บริเวณกล่องฟิวเป็นอุปกรณ์ติดเพิ่มเติมหรือไง....ซึ่งขอผมไม่เห็นมี

คุณเณรครับ   อาการดินไม่พอ  ต้องเพิ่มดินอีกเส้นไหมครับ

pranaiff

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 09:22:34 am »
    ขอบคุณมากครับเดี๋ยวผมลองไปทำดู
    ไอ้ไฟแดงๆนี่ผมก็พึ่งรู้ว่ามันมีตอนมันแดงนี่หล่ะครับ ผมซื้อต่อเค้ามาพึ่งเห็นครับ
    ไม่รู้ว่าต่อเพิ่มรึเปล่าครับ

pranaiff

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:45:03 am »
    ไม่ติดคร้าบบบบ

เณร

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:35:43 pm »
         ผมเองก็สงสัยไฟแดงๆที่บอกมาเหมือนกัน       มันเป็นแสงไฟ - ประกายไฟ - หรือแสงจากหลอดไฟ

ถ้าสองอย่างแรกก็น่าจะตามที่บอกไว้       แต่ถ้าอย่างหลังอาจจะมีการติดตั้งระบบกันขโมยไว้แล้วมันดัน

ทำงานขึ้นมา     ทำไมไม่ให้ช่างที่ทำการซ่อมก่อนหน้านี้เช็คให้ล่ะครับ        น่าจะดีกว่ามาคอยคำตอบในนี้

นะครับ     เพิ่มซ่อมมาได้แค่ 2 วัน   บางที่รายละเอียดแบบคร่าวๆ    มันเลยเป็นเดาไปเรื่อยๆเท่านั้นเอง................

pranaiff

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 11:55:16 am »
    ผมพึ่งซื้อรถมาจากกรุงเทฯครับ ผมอยู่ขอนแก่นครับก็เลยต้องนับ 1 ใหม่กับช่างคนใหม่ครับ
    มันเป็นหลอดไฟครับที่สีแดง ตอนนี้แก้หายแล้วครับ รีเลย์สตารตพังครับ
    เปลี่ยนใหม่แต่คนละเบอร์ ไม่รู้จะเป็นไรรึเปล่า แล้วปัญหาใหม่คือเสียงสายพานรึว่าเสียงมู่เล่ไม่รู้ดังตอนสตารต
    ตอนเครื่องเย็นแต่พอความร้อนขึ้นถึงครึ่งก็หาย แต่มันดังเหมือนรถพังมากเลยครับ

mr.boone

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 12:29:41 pm »
    อยู่ขอนแก่นลองเอาไปให้ช่างหมึกอยู่หลัง ยูโอบีรัตนสิน ซ้ายมือก่อนเข้าเซ็นทรัล ตรวจดูก็ได้คงไม่ยาก ผมใช้บริการที่นี่ประจำครับ... บี5ครับผม

mr.boone

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 12:41:28 pm »
    ลืมตอบไปอย่างเรื่องเสียงดังตอนสตาร์ทติดใหม่ๆ พอเครืองร้อนแล้วหายน่าจะเป็นที่สายพานรวมหน้าเครื่องของผมเคยเป็น ตอนนั้นซื้อมือสองที่กรุงเทพ รุ่งเช้าจะกลับขอนแก่นเสียงดังเอี๊ยดๆๆๆดังมากเลยนึกว่าเครื่องจะพังซะละมัง สุดท้ายนึกได้ลองเอาสเปรย์อเนกประสงค์ฉีดที่พุลเลย์ตัวที่เกิดเสียง ปรากฎว่าหายก็เลยกล้าขับกลับขอนแก่นอย่างสบายใจเพราะไม่ใช่ปัญหาใหญ่  ช่วงหลังๆถ้าดังอีกผมลองเอาเทียนไขกรอที่ขอบสายพาน คราวนี้หายไปนานเลยครับ

pranaiff

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 01:00:00 pm »
    อยู่ขอนแก่นเหมือนกันเหรอครับ ของผมเปลี่ยนสายพานแล้วครับไม่หาย
    อยู่ขอนแก่นซ่อมร้านไหนดีครับ

mr.boone

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 12:04:12 pm »
        อู่ช่างหมึกหลัง ธ.ยูโอบีรัตนสิน ตามคำตอบแรกครับ

หะมู

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 08:49:10 pm »
    ช่างหมึกที่คุณ mr.boone แนะนำ น่าจะติดต่อได้ที่โทร. ๐๘๑-๖๗๐ ๑๗๔๕ นะครับ

mr.boone

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 12:07:56 pm »
           ...ถูกต้องครับ...เบอร์ช่างหมึก 0816701745 เอ!คุณหะมูนี่เป็นคนที่ใหนกันแน่ เคยอยู่ขอนแก่นหรือเปล่า  แต่ความจริงเบอร์ช่างหมึกก็มีอยู่ในทำเนียบช่างในเว็ปนี้อยู่แล้ว ยิ่งคุณหะมูชอบรวบรวมตัวเลขด้วย งานนี้เลยไม่พลาด ถ้ามีตัวเลขดีๆที่เป็นโชคเป็นลาภก็อย่าลืมบอกกันบ้างนะ หมู่นี้เว็ปเราดูเงียบๆ เหงาๆนะคุณหะมูว่ามะ พวกเซียนที่เคยตอบปัญหาเก่งๆก็หายไปใหนหมดไม่รู้ รถบี5ของผมตอนนี้ไม่มีปัญหาอะไร แต่ผมก็ชอบเข้ามาอ่านปัญหาของท่านอื่นๆได้ความรู้ดี บางทีถ้าเป็นปัญหาที่เราเคยรู้ก็จะช่วยตอบ แต่สังเกตุตอนนี่ไม่ค่อยมีมืออาชีพที่ตอบปัญหาได้แบบฟันธงตรงประเด็นเข้ามาตอบเหมือนเมื่อก่อน เห็นมีช่างเณรที่ยังนานๆมาตอบที ก็ถือว่าดีนะ ส่วนช่างเสน่ห์กลัวเว็ปนี้ไปแล้ว หลายท่านคงเบื่อที่จะตอบก็เห็นใจ โกเล็กก็กำลังประกาศชาย t3-t4 อีกไม่นานโกเล็กก็คงหายหน้าไปอีกคน ถ้าผมเลิกใช้เจ้าบี 5 เมื่อใดก็คงเลิกเข้ามาอ่านเหมือนกัน แต่ตอนนี่ยังใช้มันอยู่ก็คงยังเข้ามาอ่านทุกวันต่อไปครับ

หะมู

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 02:56:03 pm »
    แหะ แหะ ไอ้พ้มมันก็เป็นคนไทยนี่แหละค๊าบ ยังไม่เคยไปขอนแก่นสักเตื้อ แต่ชอบเก็บเบอร์อู่เพราะเรามันชอบรถที่ไม่เหมือนชาวบ้านเค้า เผื่อฉุกเฉินจะได้หาคนช่วยได้ครับ ตอนใช้โฟล์กรุ่นเก่าก็มีทำไว้ชุดนึง พอมาใช้กอล์ฟก็ติดนิสัยเก่า คือชอบที่จะให้ช่างเฉพาะทางเท่านั้น ก็เลยสะสมไว้เป็นชุดครับ ที่ขอนแก่นนี่ดูเหมือนจะมีอู่ทำโฟล์กเยอะนำครับ ของผมมีตั้ง ๖-๗ อู่แน่ะ แต่มีร้านขอนแก่นชุมพล ขายอะไหล่แค่ร้านเดียว คุณ mr.boone มีข้อมูลทีเด็ดอะไรบอกมั่งนะครับ

สำหรับเรื่องตัวเลขนี่ ไม่เคยมีโชคทางนี้เลยครับ เล่นตลกกับผมมาตลอด  ส่วนความเงียบเหงาของบอร์ดผมเห็นด้วยครับ ผมว่าปีนี้มี(ช่าง) หลายท่านที่ตกเป็นจำเลย และทำให้อีกหลายท่านอาจจะพลอยโดนหางเลขไปด้วย ก็เลยคร้านที่จะเข้ามาโพส สำหรับผม ผมว่าเราอย่าไปหลงตามขบวนกะเค้าเลยครับ เห็นอะไรไม่เข้าท่าก็เฉยๆ ไว้ดีที่สุด โตๆ กันแล้ว เข้าใจอะไรได้ง่ายๆ ครับ ถ้ายิ่งไปถือหางเข้าก็จะไม่จบ วิกฤตการณ์อย่างนี้ผมว่ามีทุกเว๊ปครับ ในเว๊ปของแอร์คูลก็เคยมี แต่ยังไงก็วิงวอนเพื่อนๆ ว่าอย่าปล่อยให้เว๊ปมันร้างเลยครับ คุณ mr.boone ก็พอจะมีความรู้อยู่บ้างยังไงก็ช่วยโพสบ้างนะครับ เมื่อเร็วๆ นี้ ผมมีโอกาสผ่านไปทางแยกแครายยังพยายามมองหาร้านทำคิ้ัวสแตนเลสที่ว่า แต่คิดว่าน่าจะไม่มีแล้ว บ้านเมืองเปลี่ยนไปเยอะ ไม่ทราบว่าตกลงหาชิ้นที่ว่าได้หรือยังครับ

mr.boone

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 09:29:36 pm »
           นึกแล้วเชียวว่าคุณหะมูคงยังไม่เคยไปขอนแก่น ผมชอบตรงที่คุณหะมูเป็นคนละเอียดชอบรวบรวมข้อมูลนะ ส่วนตัวผมก็รวบรวมเป็นครั้งคราว แต่เป็นคนขี้ลืมพยายามเก็บอย่างดีแต่ตอนจะใช้หาไม่เจอซะนี่ เดี๋ยวนี้ขี้เกียจเก็บแล้ว ถ้าจำเป็นก็หาในอินเตอเน็ทนี่ละ ยังอุตส่าห์จำได้ว่าผมเคยหาคิ้วบันได ความจำเยี่ยมจริงๆ ผมเลิกหาไปแล้วครับเคยไปถามร้านแถวๆวรจักรเขาบอกจะถามโรงงานให้ ต่อมาได้คำตอบว่าเลิกผลิตแล้ว สั่งของก็ไม่ได้เพราะแม่พิมพ์ไม่มีแล้ว ในขอนแก่นมีอู่โฟล์คที่คุ้นชื่ออยู่2-3อู่ ผมใช้ประจำอยู่อู่เดียวคืออู่ช่างหมึกชื่ออู่จะใช่เอ็มสปอร์ตหรืออะไรนี่ละ หลังจากเอารถไปให้ช่างเสน่ห์ผ่าเกียร์2-3เดีอนแล้วยังไม่ได้ไปหาช่างหมึกอีกเลย ถ้าเสียเล็กน้อยก็ทำเอง นี่กำลังหาปั๊มติ๊คเครื่องเจอยู่ ว่าจะเอาไปให้โรงกลึงสวมปลอกให้มันโตเท่ากับปั๊มติ๊คของบี5 แล้วยัดลงไปแทนที่ปั๊มตัวเดิม ของแท้มันแพงนักดัดแปลงซะเลย ส่วนบริษัทขอนแก่นชุมพลเลิกกิจการไปหลายปีแล้วพวกช่างก็แยกย้ายกันไปเปิดอู่ของตัวเอง ร้านอะไหล่มีร้านเดียวครับที่มีอะไหล่โฟล์ค บีเอ็มและเบนซ์จำหน่าย แต่ไม่ค่อยสต็อคอะไหล่ต้องสั่งเอา ผมเลยสั่งจากกรุงเทพเองเลยดีกว่า ถ้าคุณหะมูมีธุระผ่านไปทางขอนแก่นมีปัญหาอะไรก็เชิญโทรหาผมได้ที่เบอร์0842654546ครับ