• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องคลัชเกียรธรรมดาครับ  (อ่าน 1207 ครั้ง)

AAZ

• บุคคลทั่วไป
    สอบถามเรื่องคลัชสำหรับเกียรธรรมดาครับ ของผมน่าจะเริ่มใกล้หมดสภาพ
    กำลังหาข้อมูลอยู่ครับ ว่าเปลี่ยนยี่ห้อไหนยังไงดี หรือเอาของเก่าไปอัดใหม่
    มีที่ไหนแนะนำบ้างไหมครับ เป็นเครื่อง 1.9 TD อยู่ใน golf ครับ ราคาคร่าวๆอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ
    ขอบคุณมากครับ

tui_makawan

• Newbie
    • *
    Re: สอบถามเรื่องคลัชเกียรธรรมดาครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:46:48 pm »
    คุณคือผู้โชคดีที่ได้มีโอกาสขับโฟล์ค 1.9td น้อยคนนักที่จะได้สัมผัสกับความแรงและความประหยัดของเครื่องนี้ แต่ถ้าคุณจะรอฟังคำตอบจากเพื่อนสมาชิกในนี้อาจจะใช้เวลานานถึงนานมากๆๆ..

แนะนำว่า ลองขับเข้าไปหาข้อมูลจากอู่โฟล์คตรงๆหลายๆที่หน่อย กับเช็คราคาอะไหล่จากร้านด้วย น่าจะพอได้เค้ารางว่า จะต้องตั้งงบไว้ซักเท่าไร..

ช่างเหอะ

• Full Member
    Re: สอบถามเรื่องคลัชเกียรธรรมดาครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:23:56 am »
    คงจะเลือกยี่ห้อไม่ได้ดังใจหรอก ร้านอะไหล่ VW มียี่ห้อไหนก็เอาเถอะ ขอเป็นของยุโรปก็น่าจะโอเค
    ถ้าจะเอาไปอัดก็ต้องไปแถววรจักร เขาเรียกถนนบริพัตร รึเปล่า?
    อยู่บนถนนวรจักรหันไปทางคุกเก่า เลี้ยวขวาไปร้านกระจก เลี้ยวซ้ายไปร้านอัดผ้าคลัช (ถ้ายังอยู่นะ)
    บอกเขาว่าเอาผ้านอกอย่างดี ใ้ห้เขาเช็คสปริงให้ด้วย น่าจะถูกกว่าซื้อใหม่ซัก 4-5 เท่า
    เปลี่ยนผ้าคลัชแล้วต้องเปลี่ยนลูกปืนคลัชด้วย ถ้าจานลายมากก็ต้องถอดไปเจียร ต้องเจียรทั้ง 2 ด้าน

วิธีเช็คง่ายๆว่าคลัชกำลังจะหมด เข้าเกียร์ 3 หรือ 4 ออกรถ ถ้าไม่ดับก็หาอู่ได้เลย
    ;D