• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: B4 เครื่องเสียงดังมาก แก้ยังไม่หายครับ  (อ่าน 4403 ครั้ง)

อวทม

• บุคคลทั่วไป
    Re: B4 เครื่องเสียงดังมาก แก้ยังไม่หายครับ
    « ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 02:52:43 pm »
    จริงอยู่ครับ คอมมือสอง ราคาอย่างที่เขียนมา(ในท้องตลาด)      แต่เวลาไปหาช่างแอร์    พี่ท่านแต่ละช่างก็มีค่าบริหารจัดการและค่าอุปกรณ์อย่างอืนอีก ก็บอกว่ามีอีกอย่างน้อย7000 บางท่านก็บอกอีก10000กว่า
    พอดีผมพอมีความรู้เรื่องระบบแอร์มาบ้าง ก็เลยสามารถเซฟค่าใช้จ่ายไปได้บ้าง

ปัญหาคอมมือสอง เราไม่สามารถรู้ได้เลยว่าสภาพกี่เปอร์เซ็น น้ำม้นคอมถูกถ่ายออกโดยเราไม่เห็นสภาพของน้ำมันคอมเก่าว่าเป็นอย่างไร  ลูกปืนครัชท์ก็เก่าเวลาเราหมุนดูก็ไม่รู้ว่าลูกปืนอยู่ในสภาพอย่างไร  ทั้งสองอย่างเมือเราไม่รู้แต่นำมาติดตั้งแล้ววิ่งได้ไม่เท่าไรก็มีปัญหาอีก ไปหาช่างเจ้าเดิม ช่างก็บอกเราว่า คอมโดนย้ำมา  เสียเงินสองต่อ

อยู่ที่เราจะเลือกเปลี่ยนอะไหล์คอมแอร์หรือคอมมือสอง  ต้องเลือกเอง

งบ 7,000 เห็นด้วยครับ เพราะมี ค่าแรงน้ำยาและอื่นๆอีกแต่ไม่เกิน 10,000
    ถ้าเกิน10,000ก็ แสดงว่าค่อนข้างออกแนวแพงไป ทำได้ครับแต่จำเอาไว้......
    สงสัยว่าสายพานนี่เปลียนเพื่อให้เครืองหายดังหรือครับ นึกว่าลูกรอกไม่ทำงานอะนะ

dorn

• Hero Member
    Re: B4 เครื่องเสียงดังมาก แก้ยังไม่หายครับ
    « ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 04:40:19 pm »
    คุณ อวทม ครับ
    รายการที่ผมแก้ไขใช้งบเพียง4500บาท สำหรับสายพานและลูกรอกผมไม่ได้เปลียน
    การถอดสายพานต้องถอดก่อนติดเครื่อง เพื่อไม่ให้คอมแอร์ทำงานถ้าสงสัยที่คอมแอร์นะครับ เป็นวิธีแบบลูกทุ่งครับถ้าไม่หายก็ต้องไปดูจุดอื่นต่อไป แต่ผมสงสัยว่าไปให้อู่ดูแล้วทำไม่ช่างถึงหาเสียงไม่เจอ เพราะตามอู่ทั่วไปเขาจะมีหูฟังเสียง จิ้มตรงที่น่าสงสัย ก็จะเจอที่ต้นเหตุครับ

ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ แต่ตอนนี้น่าจะเจอแล้วเพราะ ยางแท่นเครื่อง และ สายพานโดนเปลี่ยนไปแล้ว
    ปกติช่างอู่แรกจะแม่นมาก เก่งมาก ไม่แน่ใจหนนี้เป็นยังไง หรือให้ลูกน้องทำ ไม่ทราบเหมือนกันคับ
    รอดูหนที่สามจะหายไหม

การเปลี่ยนสายพานเป็นเรื่องของผู้ตั้งกระทู้(10230)ครับ  (ข้างบนที่อ้างอิงให้ดู) ซึ่งไม่ได้เกี่ยวกับผม ครับ