• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับผม Passat B4 เจอความร้อนขึ้นนนน น  (อ่าน 2556 ครั้ง)

Ice 108

• Newbie
    • *
    ช่วยด้วยครับผม Passat B4 เจอความร้อนขึ้นนนน น
    อาการ : รถน้ำมันเครื่องเดิมครับ มีอยู่วันนึงวิ่งซักพัก ไม่ถึง 10 กิโล เกจความร้อนขึ้นทะลุขีดบน ไฟโชว์ Heat
    เปิดฝาหน้าตรวจสอบ พบน้ำเดือดปุดๆ หม้อพัก reservior สั่นเลยอ่ะครับ ลองพักให้เครื่องเย็น เติมน้ำใหม่ วิ่งต่อ ขึ้นอีก เดือดเหมือนเดิม

พี่ๆท่านไหนเคยเจออาการแบบนี้บ้างครับ แนะนำการซ่อมหน่อย
    ผมอยู่แปดริ้ว เคยไปเข้าอู่เค้าก็บอกคิวยาวมาก รอโทรเรียก
    ปาเข้าไป 2 อาทิตย์ยังไร้วี่แวว T__T

ส่วนมากคนจะบอกว่าเหมือนน้ำไม่ Flow ไปที่คอนเดนเซอร์อ่ะครับ

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    Re: ช่วยด้วยครับผม Passat B4 เจอความร้อนขึ้นนนน น
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 02:29:49 pm »
    อาการความร้อนขึ้น น้ำดันออก โดยทั่วไปเกิดจาก พัดลมไฟฟ้าไม่ทำงาน วาล์วน้ำไม่เปิด ปั๊มน้ำเสีย

ถ้าอู่ไหนคิวยาวถึงขนาดต้องรอโทรเรียก ก็อย่าไปเข้าครับ อู่ที่อื่นมีเยอะแยะ จากแปดริ้วเข้ามามีนบุรีแป๊บเดียว มีอู่โฟล์คหลายอู่ครับ

คนเมืองฉะ.

• บุคคลทั่วไป
    Re: ช่วยด้วยครับผม Passat B4 เจอความร้อนขึ้นนนน น
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 02:43:21 pm »
    ผมอยู่ แปดริ้วเหมือนกัน ผมใช้บริการของช่างเปิ้ล โทร 0892025006 มาทำถึงบ้านเลย ลองดูครับ น่าจะจบครับ

ทนาย รูปหล่อ

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 08:32:16 pm »
    ถ้าน้ำเดือดพ่นออกหม้อพัก ลองเช็คฝาหม้อน้ำก่อนก็ดีนะครับ ว่ายางโอลิ่งขาดหรือป่าว  ถ้ารถวิ่งเร็วแล้วความร้อนไม่ลง เน้นไปที่ วาล์วน้ำไม่เปิดอาจตาย แต่หากไม่วิ่งจอดเฉยๆแล้วความร้อนขึ้นก็เน้นไปที่พัดลมไฟฟ้า ทำงานปกติหรือป่าว แต่ทำทุกอย่างแล้วยังร้อนอยู่ก็ลองไปดูที่ปั้มน้ำใบกุดหรือป่าว

dorn

• Hero Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 08:28:24 am »
    คุณice108 เป็นอย่างไรบ้าง ครับ
       ข้อแนะนำ  การใช้รถเก่าต้องมั่นดูน้ำ(สภาพรถโดยรวมตลอดเวลา) ระหว่างที่ท่านใช้รถท่อยาง(มีมาก)บางเส้นอาจมีสภาพเปื่อยตรงขอบที่สวมกับเหล็กหรือพลาสติกก็ได้     เมือเกิดแรงดันมากจะมีการรั่ว(ไม่ขาด)ทำให้น้ำหายไปจากระบบ(สำคัญ) และความร้อมสูงขึ้น
      การเติมน้ำเข้าระบบไม่ใช่แค่เติมที่กระปุกเท่านั้น ต้องเติมที่ตาน้ำด้วย(สามทางพลาสติกสีดำหน้าเครื่อง)มีผลเพราะมีอากาศค้างอยู่ในระบบ ก็จะเกิดปัญหาความร้อนไม่ลง พัดลมไฟฟ้าไม่ทำงาน คาดว่ามีอากาศค้างอยู่
      ปั้มน้ำมีอาการเสียงดังหรือเปล่า
    ลองดูก่อน ค่อยแก้ปัญหาอื่น(เสียตัง)

Ice 108

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 08:58:15 pm »
    ขอบพระคุณทุกคำแนะนำครับ ไม่เคยเติมตรงตาน้ำหน้าเครื่องเลย ผมจะนำไปลองดูครับ