• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: กฎ กติกา มารยาท  (อ่าน 3695 ครั้ง)

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    กฎ กติกา มารยาท
    « เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 09:00:23 pm »
    ผมว่าเวบแห่งนี้เปิดกว้างสำหรับบุคคลทั่วไป ไม่ว่าจะสมัครสมาชิกหรือไม่ ก็สามารถโพสต์ข้อความในเวบบอร์ดได้โดยไม่จำเป็นต้องแสดงตัวตนที่แท้จริง ถ้าใช้ในทางที่ไม่เหมาะสม เช่น ลงข้อความอันเป็นเท็จทำให้บุคคลอื่นเสียหาย สร้างความแตกแยก ผู้ที่จะเดือดร้อนไปด้วยก็คือเจ้าของเวบแห่งนี้ตาม พรบ คอมพิวเตอร์ 2550

ผมจึงขออนุญาตเสนอกฎ กติกา มารยาทในการโพสต์ข้อความในเวบบอร์ดสั้นๆ ครับ

1. การติชมใดๆ ควรจะต้องตั้งอยู่บนพื้นฐานของข้อเท็จจริง และกระทำโดยสุจริต ไม่ละเมิดสิทธิส่วนบุคคลของผู้อื่น

2. อย่าใช้ถ้อยคำหยาบคาย

3. เจ้าของเวบสงวนสิทธิ์ที่จะลบข้อความใดๆ ที่เห็นว่าไม่เหมาะสม ก่อให้เกิดความแตกแยก หรือกระทบสิทธิส่วนบุคคลของผู้อื่น

ทั้งหมดนี้ที่จริงไม่ต้องระบุไว้ก็ได้ครับเพราะเป็นเรื่องของสามัญสำนึกที่ใครๆ ก็คิดได้

dorn

• Hero Member
    Re: กฎ กติกา มารยาท
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 09:19:07 pm »
    เห็นด้วยครับ
    หรือต้องมีขั้นตอนอย่างอื่นเพิ่มเติมสำหรับป้องกันการกระทำดังกล่าว

หวังว่าสังคมออนไลน์แห่งนี้จะเป็นสังคมแห่งการเรียนรู้ต่อสมาชิกและบุคคลทั่วไป เพราะพวกเรารักในสิ่งเดียวกัน

จุฬาคอฟฟี่

• Moderator
    • Jr. Member
    • ใจเป็นนาย กายเป็นบ่าว
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 09:34:29 pm »
    เห็นด้วยครับ ใช้เลย

หมู มี เครา

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 09:38:34 pm »
    เห็นด้วยครับ  ;D ;D

ช่างเหอะ

• Full Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 10:02:07 pm »
    ช่างมันเถอะ... ;)
    เหตุก็คงมาจากกระทู้สุดฮอตของวันนี้
    ผมกลับเห็นว่า ปล่อยๆมันไปตามธรรมชาติ โต้กันไปมา ไส้ก็ออกมากองให้เห็น  ;D
    ช่วงแรกๆรู้สึกว่าคนตั้งกระทู้ แรง... แต่หลังๆ คู่กรณีก็หลุดแบบ แร้ง แรง กว่า...  :-\
    กระทู้แค่กระแทก แต่ไส้ที่เห็นนั่น เจ้าของควักของตัวเอง... :P
    ผมเองก็เคยโดนเมื่อครั้งเวบเก่า คู่กรณีก็มีทั้งไม่เปิดเผยตัวตน และที่เปิดเผยตัวตน
    (แต่เก็บแค้นมาตั้งแต่ไม่เปิดเผยตัวตนแล้วไม่ได้อย่างใจ...แน่ะ รู้อีก  ;D)
    สังคมที่ดีไม่จำเป็นต้องมีกฏเกณท์มากมาย เอาแบบสบายๆ ยึดสำนึกดีๆของตัวเองเป็นหลักไว้
    อย่าปล่อยอารมย์ตามกระแส อยู๋นิ่งๆ นั่งดู ดูแบบคนดู ไม่ใช่ดูแบบถือหาง  ;)
    อย่างที่ปรมาจารย์บอก "นั่งบนภูดูหมากัดกัน" ฝุ่นหายตลบแล้วจะได้เห็นอะไรๆชัดเจน

หลวงจีนบอกไ่ได้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 10:12:34 pm »
    (ช่างมันเถอะ...
    เหตุก็คงมาจากกระทู้สุดฮอตของวันนี้
    ผมกลับเห็นว่า ปล่อยๆมันไปตามธรรมชาติ โต้กันไปมา ไส้ก็ออกมากองให้เห็น 
    ช่วงแรกๆรู้สึกว่าคนตั้งกระทู้ แรง... แต่หลังๆ คู่กรณีก็หลุดแบบ แร้ง แรง กว่า... 
    กระทู้แค่กระแทก แต่ไส้ที่เห็นนั่น เจ้าของควักของตัวเอง... ) ถูกใจประสกเหอะ

หมุกเหล็กไฟ

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 12:17:39 pm »
    ช่างมันเถอะ...
    ผมกลับเห็นว่า ปล่อยๆมันไปตามธรรมชาติ โต้กันไปมา ไส้ก็ออกมากองให้เห็น 
    ช่วงแรกๆรู้สึกว่าคนตั้งกระทู้ แรง... แต่หลังๆ คู่กรณีก็หลุดแบบ แร้ง แรง กว่า... 
    กระทู้แค่กระแทก แต่ไส้ที่เห็นนั่น เจ้าของควักของตัวเอง...
    ผมเองก็เคยโดนเมื่อครั้งเวบเก่า คู่กรณีก็มีทั้งไม่เปิดเผยตัวตน และที่เปิดเผยตัวตน
    (แต่เก็บแค้นมาตั้งแต่ไม่เปิดเผยตัวตนแล้วไม่ได้อย่างใจ...แน่ะ รู้อีก  )
    สังคมที่ดีไม่จำเป็นต้องมีกฏเกณท์มากมาย เอาแบบสบายๆ ยึดสำนึกดีๆของตัวเองเป็นหลักไว้
    อย่าปล่อยอารมย์ตามกระแส อยู๋นิ่งๆ นั่งดู ดูแบบคนดู ไม่ใช่ดูแบบถือหาง 
    อย่างที่ปรมาจารย์บอก "นั่งบนภูดูหมากัดกัน" ฝุ่นหายตลบแล้วจะได้เห็นอะไรๆชัดเจน

ตามนั้น กฎมิได้ออกแบบมาเพื่อทำให้คนดี คนต่างหากละ ที่จะต้องมีกฎ ?????

vw vento 16 วาวล์

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 04:48:51 pm »
    ง่ายๆครับ คิดก่อนโพส  ;)

montri95

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 05:07:54 pm »
    ผมว่า เว็บบอร์ดนี้ สร้างขึ้นมาเพื่อให้ความรู้กับผู้ใช้รถ มากกว่าที่จะมาทะเลาะกัน

แต่ความเห็นแย้งกันในเรื่องเกี่ยวกับ วิชา ความรู้  นั้น    ยอมรับได้ครับ

แต่เถึยงกันเรื่อง ดี ไม่ดี  ถูก แพง  นั้น มันเป็นเรื่อง นานาจิตตัง
    เป็นพวกกันก็ว่าดี ไม่ใช่พวก ก็รุมตี

ผมไม่ได้เข้ามานานแล้ว  เปลี่ยนแปลงไปเยอะเลยครับ
    เพราะเดี๋ยวนี้ คอมพิวเตอร์มี ครบทุกบ้าน ร้านค้า
    ใครๆ ก็เข้ามาโพสได้
    ถ้าไม่มี กติกา มันก็จะเหมือนกับการ พูดกันไปคำ เถียงกัน แล้ว ก็ ว่ากัน
    ไม่ได้ประโยชน์เลยครับ

คนที่ได้ประโยชน์ ก็คือคนที่ ชอบให้เราทะเลาะกัน

แยกกระดานขายของออกไปแล้ว  ผมว่า ควรแยกกระดาน ว่ากัน ออกไปด้วยก็ดีครับ

vit314

• Full Member
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 05:43:53 pm »
    แรง..ไป...หรือเปล่า...จบแล้ว..ไม่อยากจบ..
    บางท่าน..ใต้สำนึก..จะต้องเอาผู้อื่นมารองรับ..
    ไม่งั้น..จาโตไม่ทัน..โตเร็วๆใครก็อยาก
    โต..ด้วยตัวเอง..ดีกว่ามั้ง..

• Moderator
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 09:09:04 pm »
    ขอความร่วมมือสมาชิกที่เคารพ กรุณาอย่าโพสต์เรื่องการเมือง หรือสิ่งที่จะก่อให้เกิดความแตกแยกนะครับ

ลุงเจน

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 10:17:53 pm »
    ขออภัยครับคุณนิค ก็ยอมรับว่ามันเป็นเรื่องส่วนตัว ผมลบกระทู้ไปแล้วครับ ขอโทษอีกครั้งครับ

• Moderator
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 10:39:40 pm »
    ขออภัยครับคุณนิค ก็ยอมรับว่ามันเป็นเรื่องส่วนตัว ผมลบกระทู้ไปแล้วครับ ขอโทษอีกครั้งครับ
    ไม่เป็นไรครับคุณลุงเจน เรามาคุยเรื่องรถกันดีกว่าครับ  ;D