• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ถอดเรือนไมล์ B4 อย่างไรครับ  (อ่าน 2787 ครั้ง)

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    ถอดเรือนไมล์ B4 อย่างไรครับ
    « เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 11:30:03 pm »
    ขอความกรุณาท่านที่พอจะบอกวิธีถอดเรือนไมล์ B4 ให้หน่อยครับ ผมดูแล้วงง ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน เชื่อว่าคงมีเพื่อนๆ เจออาการแบบเดียวกันไม่น้อย คืออยากถอดเปลี่ยนและนำไปซ่อมครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ป๊อก

• บุคคลทั่วไป
    Re: ถอดเรือนไมล์ B4 อย่างไรครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 04:38:55 pm »
    1.ถอดฝาปิดปลั๊ก OBD ออก 
    2.ถอดสวิชท์ไฟหน้าออก
    3.ถอดช่องแอร์ด้านขวาออก
    4.ถอดช่องแอร์กลาง 2 ช่องออก
    5.ไขน๊อตทุกตัวที่เห็นจาก 1-4 ออก
    6.ถอดปลั๊ก OBD ออกจากกรอบแอร์
    7.ถอดกรอบแอร์ออก
    8.ไขน๊อตยึดเรือนไมล์ออก
    9.ถอดปลั๊กหลังเรือนไมล์ออก
    10.ยกเรือนไมล์ออก....

^-^
    ปล.  ก่อนไขน๊อตตามช่องแอร์  ควรให้ตำแหน่งบานพับปิด  กันน๊อตหล่นลงไปในท่อลมแอร์   ;)

เด็กโฟล์ค

Re: ถอดเรือนไมล์ B4 อย่างไรครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 12:43:53 am »
    คุณป๊อก มาช่วยเหลือผมในยามคับขันได้ทุกที ขอบคุณมากๆ อีกครั้งครับ  :)

บอย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 09:58:55 am »
    รบกวนคุณเด็กโฟล์คถ่ายรูปขั้นตอนการถอดมาให้ชมด้วยนะครับ อยากถอดเหมือนกันครับ(แต่ไม่กล้า) แหะๆๆ กลัวอุปกรณ์เสียหายครับ ขอบคุณครับ

เด็กโฟล์ค

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 11:53:53 pm »
    ผมถอดเสร็จเปลี่ยนและประกอบเข้าไปแล้ว ไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลย ทำตามคุณป๊อกบอกนั่นล่ะครับ ไม่เสี่ยงอะไรเลย จะมีก็ตรงสวิทช์ไฟหน้าที่แน่นหน่อย และก็ปลั๊กที่เขา VAG กันน่ะครับ แกะยากนิดนึง นอกนั้นก็ธรรมดาครับ ลองเลยครับผมเชื่อว่าคุณทำได้

บอย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 01:23:53 pm »
    แล้วเรือนไมล์ของคุณเด็กโฟล์ค ซ่อมได้มั๊ยครับ พอดีมีอาการเหมือนกันเลยขอคำแนะนำด้วยครับ

เด็กโฟล์ค

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 11:37:36 pm »
    อีกสักระยะจะนำไปลองซ่อมดูครับ น่าจะได้เพราะบางครั้งมันก็ยังปกติ แต่ตอนนี้ได้เรือนไมล์ VR6 มาใส่แทนไปพลางๆ ก่อนก็สวยดีครับ มีบอกเกียร์ และไฟส่องดูเหมือนสว่างกว่าด้วย แต่ที่ไม่คุ้นคือมันบอกหน่วยเป็นไมล์ และองศาฟาเรนไฮต์ แต่ก็สามารถแปลงหน่วยจากมือถือได้ เพื่อนที่จบอเมริกามาบอกว่าชอบ ผมก็เลยชอบไปด้วย

คุณบอยลองเอาไปซ่อมดูซิครับ ร้านแถวเสนา ผมก็จะไปซ่อมร้านนี้เหมือนกันครับ ดูโปรดีแต่คนซ่อมไม่ค่อยอยู่ เลยเสียค่าจอดรถฟรีไปเพราะไม่รู้จะไปปั๊มตาร้านที่ไหน

กรณ์

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 08:47:02 pm »
    2.ถอดสวิชท์ไฟหน้าออก ถอดไม่ออกอ่ะครับ ทำยังไงเอ่ย

เด็กโฟล์ค

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 11:47:18 pm »
    2.ถอดสวิชท์ไฟหน้าออก ถอดไม่ออกอ่ะครับ ทำยังไงเอ่ย
    ค่อยๆ ดึงและดัน อาจต้องออกแรงหน่อย เขาใช้สลักล็อคในตัว ทีแรกผมก็ดึงไม่ออก แต่แข็งใจฝืน ทีนี้ก็ทำเป็นแล้วครับ ลองดูน่ะครับ ไปให้ช่างทำให้ดูสักครั้งก็ได้ ผมว่าไม่ยากเท่าไหร่ครับ

กรณ์

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 06:45:23 am »
    ถอดสวิทซ์ไฟหน้านี่ถอดเฉพาะตัวที่หมุนหรือทั้งฝาครอบเลยครับ พยายามทั้งสองอย่างละ ไม่กล้าออกแรงเยอะ กลัวหัก งานจะงอกอ่ะครับ

กรณ์

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 09:39:04 am »
    ถอดสวิทซ์ไฟหน้านี่ถอดเฉพาะตัวที่หมุนหรือทั้งฝาครอบเลยครับ พยายามทั้งสองอย่างละ ไม่กล้าออกแรงเยอะ กลัวหัก งานจะงอกอ่ะครับ
    ถอดได้แล้วครับ แงะยากจัง ต่อไปก็ต้องทำข้อ 3 ต่อ