• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: B4 ความร้อนขึ้นสูง เปิดแอร์พัดลมห้องเครื่องยนต์ไม่ทำงาน เกิดจากสาเหุตใดครับ  (อ่าน 1725 ครั้ง)

มือ2B4มือใหม่LPG

• บุคคลทั่วไป
    B4 ความร้อนขึ้นสูง เปิดแอร์พัดลมห้องเครื่องยนต์ไม่ทำงาน เกิดจากสาเหุตใดครับ แล้วยังมีเหมือนนํ้าเดือด พุ่งเล็กน้อย ออกจากท่อยางด้านข้างเครื่อง ตรงที่เติมนํ้ามันเครื่อง ท่อยางเสื่อมหรือเกิดจากความร้อนขึ้นสูงครับ

คนเล่นคลื่น

• Full Member
    ลองเช็คดูว่ามีน้ำรั่วด้วยหรือปล่าวครับและอีกอย่างลองเช็คพัดลมดูว่าเสียหรือไม่ครับ

ช่างเหอะ

B4 ความร้อนขึ้นสูง เปิดแอร์พัดลมห้องเครื่องยนต์ไม่ทำงาน เกิดจากสาเหุตใดครับ แล้วยังมีเหมือนนํ้าเดือด พุ่งเล็กน้อย ออกจากท่อยางด้านข้างเครื่อง ตรงที่เติมนํ้ามันเครื่อง ท่อยางเสื่อมหรือเกิดจากความร้อนขึ้นสูงครับ

สาเหตุก็มีอยู่ในคำถามของคุณนั่นแหละครับ  ;D
    -เปิดแอร์พัดลมห้องเครื่องยนต์ไม่ทำงาน
    -นํ้าเดือด พุ่งเล็กน้อย ออกจากท่อยางด้านข้างเครื่อง
    ถ้าถามยาวกว่านี้อีกหน่อยช่างก็คงช่อมได้โดยไม่ต้องวิเคราะห์  :P

สน คลองสี่

เป็นได้ทั้งสองทางตามที่คุณถามครับ(อิอิ ก็อปพี่ช่างเหอะมา)
    ตามนี้เลยครับ
    1.เช็คท่อยางถ้าเปื่อยหรือขาดหรือแข็งมากจนเสียสภาพก็เปลี่ยนครับ หลังจากนั้นไล่ลมให้ดี(มีกระทู้เก่าครับ)
    2.เช็คแคล้มรัดครับว่าหลวมไปหรือยางท่อแข็งจนรัดไม่ได้แล้วทำให้รั่วได้ครับ
    3.เมื่อระบบน้ำเรียบร้อยแล้วลองดูพัดลมครับ ถ้าไม่หมุนเลยเบื้องต้นให้ดูปลั๊กเสียบตรงท้ายพัดลมครับอาจหลวม(เจอเองครับ) ถ้าไม่ใช่ให้ดูฟิวส์ 30A.ที่อยู่ในรีเลย์ครับอาจขาดได้ ถัดมาก็ดูรีเลย์ครับ(อยู่แถวแบตเตอรี่) แล้วก็เช็คพัดลมครับ(โอกาสน้อยแต่เป็นได้)
    หมายเหตุ จากที่คุณเล่ามาก็น่าจะมาจากระบบพัดลมไม่ทำงานก่อนแล้วส่งผลต่อระบบน้ำครับ  โชคดีครับ :)
    สน คลองสี่