• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ท่อน้ำที่ต่อเข้าท่อร่วมไอดีหัก(ท่อเหล็ก)  (อ่าน 1896 ครั้ง)

arm -

• บุคคลทั่วไป
    1.ช่วยบอกวิธีถอด2.เปลี่ยนทองเหลืองได้?
    [ 12 มี.ค. 2012 , 21:10:47 น

ลืมบอกรถผมโฟล์ค เวนโต้
    12 มี.ค. 2012 , 21:31:50 น

คนเล่นคลื่น

ต้องถอดท่อไอดีครับ......ลำบากแล้วครับ
    12 มี.ค. 2012 , 23:50:31 น

arm

ถ้าไปทำที่อู่ประมานเท่าไรครับ
    13 มี.ค. 2012 , 00:19:39 น

ช่างเหอะ

กลึงท่อใหม่ด้วยทองเหลือง หัวเป็นเงี่ยงถี่ๆฟิตๆ ขัดให้เป็นรอยขวาง ทำความสะอาด ทากาวอีป๊อกซี่อย่างดีๆ อัดเข้าไป ทิ้งข้ามคืน
    13 มี.ค. 2012 , 09:03:25 น

arm

ต้องเอาท่อเก่าออกก่อนไหมแล้วกาวอีฟ็อกซี่ร้อนมากๆละลายไหม
    13 มี.ค. 2012 , 09:22:14 น

ห มุ ก เ ห ล็ ก ไ ฟ

กลึงฝาปิดไปเลยครับ เป็นท่อน้ำร้อนอุ่นไอดีตอนเคลื่องเย็นหรืออุณหภูมิติดลบ บ้านเราคงไม่มีกระมัง ผมอุดไปหลายคันแล้วครับ หรือก็ทำตามพี่ช่างนั้นละ หรือก็ถ้าอยากได้เดิมๆ ก็เข้ามาเอาตามรูป สนนราคาแค่ค่าครู ไม่ให้ฟรี!

13 มี.ค. 2012 , 10:33:32 น

arm

ตัวท่ฬของเดิมเป็นเกลียวหรือเปล่าครับใช้เหล็กเชื่อมติดหมุนออกได้ไหม
    13 มี.ค. 2012 , 11:24:17 น

arm

ขอบคุณครับ คุณช่างเหอะ คุณหมุกเหล็กไฟที่ให้คำแนะนำ
    13 มี.ค. 2012 , 15:20:43 น

arm

ผมกำลังให้เพื่อนกลึงทำท่อทองเหลืองให้ ได้ผลอย่างไรแล้วจะมาบอกขอใส่ลองวิ่งดูก่อน
    14 มี.ค. 2012 , 10:00:35 น

Passat B4ลพ

อุดครับ แนะนำจริงๆ Vento ระบบไอดี มีระบบอุ่นอยู่หลายที่มากคือ ท่อดึงอากาศร้อนจากใกล้ท่อไอเสียเข้าที่ใต้กรองอากาศมีท่อ Vaccum เป็นตัวควบคุมเปิดปิด ผมว่าตั้งแต่มาอยู่เมืองไทยมันไม่เคยเปิดเลย บางท่านท่อขาด หามือสองไม่ได้ยอมเบิกศูย์เพื่อให้มันเดิมๆ ที่ที่สองคือแผง Heater ไฟฟ้าตรงใต้แท่นยางรองคาร์บิว มีสายไฟต่อไว้น่าจะกล่องเป็นตัวควบคุมเปิดปิด วัดจากอุณหภูมิภายนอกซึ่งมีเซ็นเซอร์อยู่ที่ใกล้ๆคอล์ยเหนือช่องลมเข้าระบบแอร์(ที่ส่วนมากอุดไปแล้ว) แล้วก็ 3 ท่อน้ำร้อนไปเลี้ยงไอดี รถผมถอดออกแล้วทั้ง 3 ระบบเหมือนที่ถอดท่อน้ำร้อนเข้าระบบแอร์ครับ ถ้าหิมะตกเมืองไทย Vento ผมคงสตาร์ทไม่ติด(แต่ยังต้องรออีกหลายปีละครับ)

ขอดีอีกอย่างที่น่าจะอุดนะครับ คือที่ท่อไอดีจะมีช่องเข้าเจาะไว้ 4 หรือ 8 ช่องนี้แหละไม่แน่ใจครับ แต่ 2 ด้านเหมือนกัน มีท่อต่ออยู่ 2 ช่องเป็นท่อน้ำเข้ากับออกแต่ทุกช่องทะลุถึงกัน ช่องที่ไม่ได้ใช้มีฝาปิดอยู่ ของผมที่อุดไม่ได้เกิดจากท่อรั่วหรือแตกหัก แต่ฝาที่ปิดรูที่ไม่ได้ใช้มันรั่ว หยดตลอดเลยถอดท่อน้ำเข้าออกเลกหยดไปเลยครับ

17 มี.ค. 2012 , 23:58:13 น

arm

ท่อที่ทำไปใส่ทากาวอีฟ็อกซี่ใช้ได้ครับวิ่งได้1อาทิตย์แล้วครับ
    21 มี.ค. 2012 , 16:25:35 น