• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อันตราย เตือนกัน  (อ่าน 847 ครั้ง)

zenith

• บุคคลทั่วไป
    อันตราย เตือนกัน
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    พอดีมีเพื่อน mail,  มา เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์  หากบางท่านไม่ทราบก็จะได้ทราบครับ
    สำหรับนักขับทั้งหลาย  ไม่รู้ว่า vw ของเราจะมีปัญหาเช่นนี้หรือไม่ครับ
    เอาละครับลองอ่านดูนะครับ

Subject: FW: ทุกท่านที่ขับรถเ กียร์ออโต้ และติดสัญ ญาณกันขโมย ** ต้องอ่ าน **

เวลาประมาณ 11.00 น. เป็นวันที่ผมมิอาจลืมได้ ในชีวิตนี้ ผมได้ขับรถขึ้นทางด่วนพิเศษจาก ถนนจันทน์ มุ่งหน้าไปถนนแจ้งวัฒนะ เพื่อที่จะไปทำบุญบริจาคสิ่งของ ที่บ้านเด็กอ่อนพญาไท ติด ถ.แจ้งวัฒนะ- ปากเกร็ด

ขณะขับรถไปได้ประมาณ 20 นาที และมองไปที่คันเร่ง เห็นหน้าจอ ที่ 140 กม.ผมก็ได้ถอนคันเร่งและแตะเบรก2 ครั้งเพื่อลดความเร็ว
    แต่ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ผมได้ลองใหม่อีก 3 ครั้ง คราวนี้กระชากเบรกมือด้วยอีก 2 ครั้ง เบรกเท้าอีกก็เหมือนเดิมไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
    ลองเกียร์ว่าง 1 ครั้ง ความเร็วอยู่ที่ 130 กม/ชม. ผมได้พยายามกดโทรศัพท์ไปหาเพื่อนสนิทที่นัดแนะไปทำบุญด้วยกัน
    เพื่อนแนะให้ลดเกียร์ จาก D เป็น 2 และ L ความเร็วลดจาก 130/ชม. เป็น 120- 110 ซึ่งลดลงได้เพียงเท่านี้

ความพยายามในการชะลอรถมากกว่า 10 นาที และลองเกียร์ว่าง 1 ครั้ง ไม่มีผลเลย ผมคิดว่าคงอาจจบชีวิตบนการทางพิเศษแล้ว

เพื่อนได้แนะอีกครั้ง และสมาธิเริ่มรวบรว ม ความพยายามประมาณครั้งที่ 7 โยกเกียร์มาที่ช่อง N เป็นเกียร์ว่างแล้วดับเครื่อง
    คราวนี้รถได้ชะลอความเร็วลงมาก ผมได้ประคองขับรถต่อไปอีกประมาณ 5 กม.. กว่ารถจะหยุดได้ ซึ่งผมก็สามารถหยุดชิดขอบทางได้ เหมือนรอดตายพ้นนร ก ผมรีบโทรบอกที่บ้านเพราะตอนแรกนึกว่าคงไม่ได้โทรสั่งเสียหรือสั่งลา ผมได้เดินอีกประมาณ 100 เมตรไปบอกเจ้าหน้าที่เก็บเงินที่ ด่านเก็บเ งินใกล้แจ้งวัฒนะเพื่อขอความช่วยเหลือ
    รอประมาณ 10 นาที ก็มาช่วย ผลปรากฏว่าสาเหตุที่คันเร่งค้าง เพราะกล่องสัญญาณกันขโมยซึ่งหนักประมาณเกือบครึ่งกิโลไปทับอยู่ที่ ก้านของคันเร่งและเกิดการล็อคขึ้น

ได้สอบถามกับอู่รถแล้ว อู่แจ้งว่า มีโอกาสเป็นไปได้ที่คันเร่งค้างจากสาเหตุดังกล่าว เนื่องจากกล่องสัญญาณกันขโมยจะติดตั้งอยู่เหนือคันเร่งติดตัวถังรถสิ่งที่ควรกระทำคือ ตั้งสติแล้วโยกเกียร์มาที่ช่อง N เป็นเกียร์ว่าง จากนั้นปิดสวิทช์กุญแจดับเครื่องยนต์และเปิดไฟฉุกเฉิน รถก็ยังวิ่งอยู่แล้วค่อย ๆ เหยียบเบรคเป็นระยะ ๆ ความเร็วรถจะค่อยลดลง จนสามารถจอดรถได้
    การปิดสวิทช์กูญแจรถยนต์ดับเครื ่องเลยในขณะที่เกียร์รถไม่อยู่ที่ N รถก็ยังวิ่งอยู่เครื่องยนต์และระบบเกียร์จะเสียหายมากกว่าที่อยู่ช่อง N ครับ
    ขอเพิ่มเติมให้อีกหน่อยครับ ถ้าวิธีนี้ใช้ได้จริง
    ดับเครื่องเฉย ๆ นะครับ อย่า ดึงกุญแจออกจากรูกุญแจ เดี๋ยวพวงมาลัยล็อค จะยิ่งแย่เข้าไปอีก เพราะถ้าดับเครื่องโดยที่กุญแจยังเสียบอยู่ เรายังบังคับเลี้ยวได้
    พวงมาลัยจะไม่ล็อค เราจะเปลี่ยนเลนเพื่อหลบรถคันหน้าได้

vw - ของพวกเราจะมีโอกาสเป็นเช่นนี้หรือไม่  ลองระวังไว้ก่อนนะครับ

[ 8 ก.ค. 2011 , 20:32:40 น

ทนายรูปหล่อ

RE: อันตราย เตือนกัน
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ถ้ามาที่เกียร์ว่างแล้วเกียร์ยังคงทำงานอีกเหรอครับ ผมว่าเบรกตอนที่ยังไม่ดับเครื่องน่าจะดีกว่าเพราะยังมีหม้อลมช่วยเบรกด้วยถ้าดับเครื่องเลย สงสัยต้องใช้ 2 เท้าช่วยเหยียบครับไม่งั้นคงอยู่ยาก พอใกล้หยุดค่อยดับเครื่องเพราะเสียงเครื่องคงดังน่าดู
    เคยเป็นคล้ายๆกันแต่ของผมสายคันเร่งมันค้างเพราะสนิมเยอะไปหน่อย ตกใจเหมือนกันแต่พอตั้งสติได้ใช้เท้างัดคันเร่งขึ้นมา มันเลยช่วยให้กลับมาสู่ภาวะปกติ เมียเกือบรวยแล้ว
    ลืมบอกไปยี้ห้ออื่นนะครับไม่ใช่ VW

8 ก.ค. 2011 , 21:15:41 น

ชัย

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    --โชคดีที่เจ้ากอล์ฟผมเกียร์แมนนวล  แต่สงสัยอย่างว่าถ้าคันเร่งค้าง  ทำไมเหยียบเบรคแล้วความเร็วมันจะไม่ลดลงบ้างเลย  ล้อที่ฝืดจากการเบรคมันน่าจะวิ่งช้าลงกว่าและน่าจะทำให้เกียร์ค่อยๆลดลงมาเองได้  ผมสงสัยเพราะใช้แต่รถเกียร์แมนนวลมาตลอดครับ
    8 ก.ค. 2011 , 21:49:55 น

ชาวเล

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อันตาย อย่างใหญ่หลวง  หากว่า ใกล้ถึงทางโค้งมาก ๆ หรือด่านเก็บเงิน แล้วยังคุมสติไม่ได้ละก็น่ะ ....เสียวแทน ครับ
    8 ก.ค. 2011 , 23:40:54 น

a-teens

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อันตรายมากเลยค่ะ เป็นคนหนึ่งที่ขับรถบนทางด่วนเร็วมากค่ะ แต่พอเห็นป้ายเตือนก็เบามาหน่อย แต่ขับไปเรื่อยๆ ก็เหมือนเดิม จากนี้คงจะระวังมากกว่านี้
    9 ก.ค. 2011 , 00:58:52 น

ป๊อก

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เป็นผมคงต้องถามความรับผิดชอบ หรือ ต้องด่า คนที่ติดตั้งระบบกันขโมยให้ล่ะครับ  ไม่ว่าจะติดมาจากศูนย์บริการ หรือ ติดจากร้านประดับยนต์  เพราะเป็นความมักง่ายของคนติดตั้ง

ทำไมกล่องสัญญาณกันขโมยต้องไปติดไว้ตรงสายคันเร่งด้วยล่ะครับ  แค่กล่องพลาสติกกล่องนึง กับสายไฟ  หาที่ติดตั้งให้มันเรียบร้อย  แน่นหนา ไม่เกะกะ ไม่รบกวนอะไรเลย  ไม่ได้เชียวหรือ  ในคอนโซลมีที่ว่างเยอะแยะ  แล้วที่มันลงมากดสายคันเร่งให้ค้างได้  แสดงว่าปล่อยกล่องมันลอยอยู่เฉยๆ ไม่ได้ยึดติดกับอะไรไว้เลยนะครับ

งานนี้ความผิดของคนติดตั้งครับ ไม่ใช่ความผิดของระบบสัญญาณกันขโมย....^^

9 ก.ค. 2011 , 09:15:23 น

ปลัดแก่

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอแสดงความยินดีที่รอดพ้นมาจาก "วิกฤติชีวิต"ครั้งนี้ เหนือสิ่งอื่นใดก็คือ "สติ"ที่คุณตั้งมั่น แล้วใช้ "ปัญญา" และ "สัมปชัญญะ" ประคับประครองสถานการณ์จนวิกฤติกลับมาอยู่ภายใต้ความสามารถควบคุมสถานการณ์ได้อย่างเด็ดขาดด้วยตัวคุณเอง สิ่งสำคัญที่อยู่นอกเหนือการควบคุม แค่หากเป็นโชคหรือสถานการณ์ที่ไม่บังคับไปสู่ทางที่เลวร้ายก็คือ สภาวะและลักษณะที่เป็นทางด่วนและถนนที่เป็นอยู่ในภาวะนั้นซึ่งอยู่ในห้วงของเส้นตรงไม่ใช่ทางโค้ง จราจรไม่คับคั่งมากนัก   แต่ปัญหาทั้งมวลอยู่ที่การรู้เท่าไม่ถึงการของช่างที่ติดตั้งอุปกรณ์เสริม ซึ่งนี่คือสิ่งสำคัญที่จำเป็นต้องเป็นผู้ที่รอบรู้ว่าอุปกรณ์ที่ติดตั้ง(ทุกชนิด)จะมีผล หรือเกี่ยวข้องกับระบบมาตรฐานที่รถนั้นถูกออกแบบมานั้นมากน้อยเพียงใด สุดท้ายและสุดๆจริง ที่เกี่ยวข้องกับคตินิยมและความเชื่อคนไทย ก็คือ ตัวคุณ หรือในรถคันนี้ คุณได้อัญเชิญสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ยึดมั่นนับถือใดๆไว้ประจำรถ หรือกับตัวคุณหรือไม่..!จึงทำให้รอดพ้นวิกฤตินี้มาได้ ต่อไปนี้รถคันนี้จะให้คุณพาลพบแต่สิ่งดีๆแล้วล่ะ...คนแก่ก็คิดอย่างนี้(เอง)...
    10 ก.ค. 2011 , 10:26:54 น

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    บางท่านชอบถอดรองเท้าโดยเฉพาะคุณผู้หญิง(ส้นสูง)หรือมีตุ๊กตาร่วงอยู่ที่พื้นบริเวณแป้นบังคับเบรคก็มีโอกาสที่จะไปหนุนแป้นเบรคทำให้หยุดไม่ได้
    11 ก.ค. 2011 , 10:13:46 น