• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อายุสายพานราวลิ้นควรเปลี่ยนเมื่อใด  (อ่าน 1535 ครั้ง)

WhitePassat

• Jr. Member
    • **
    รถไม่ค่อยได้ใช้งานครับ นานๆวิ่งทีระยะสั้นๆและวิ่วอยู่แต่ในกทม.เท่านั้น พาสสาทบี4 อยากถามผู้รู้ช่วยแนะนำว่าควรเปลี่ยนสายพานราวลิ้นที่ระยะใดดีครับ หรือต้องเปิดฝาครอบออกมาตรวจครับ

หะมู

• Hero Member
    Re: อายุสายพานราวลิ้นควรเปลี่ยนเมื่อใด
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 11:50:32 pm »
    เห็นในเว็บพัทสาทเวิร์ดบอกว่า โฟล์กแนะนำให้เปลี่ยนสายพานที่ ๑๐๕,๐๐๐ ไมล์ (ประมาณ ๑๖๙,๐๐๐ กม.)
    แต่ในตำราของ Haynes สำหรับกอล์ฟ บอกให้เช็คและเปลี่ยนสายพานที่ทุก ๖๐,๐๐๐ ไมล์ (ประมาณ ๙๖,๖๐๐ กม.) หรือ ๒๔ เดือน  ผมว่าก็ทราบไว้เป็นข้อมูล แต่ถ้าเกิดเราเห็นท่าไม่ดี เช่น มีรอบแตกของเนื้อสายพาน ก็จัดการเปลี่ยนซะก่อนที่จะไปพยศกลางทางที่ไหน  ขออนุญาตเล่าประสบการณ์ตรงของผม ตอนที่ได้เจ้าแช่อิ่มมาใหม่ๆ ผมก็อยากจะเริ่มต้นน้บศูนย์ใหม่ ถามเจ้าของเก่าเค้าใช้บริการของอู่แถวจรัญสนิทวงศ์ ซึ่งเป็นเครือของร้ายอะไหล่ใหญ่ พอเอารถเข้าไปหัวหน้าช่างเค้าจำรถได้ ผมขอให้เปลี่ยนถ่ายน้ำมัน เค้าดูประวัติรถแล้วบอกว่าถ่ายแต่น้ำมันเครื่องก็พอ เพราะอย่างอื่นเพิ่งเปลี่ยน ผมขอให้ดูสายพาน เค้าก็เปิดฝาครอบดูแล้วบอกว่าสายพานยังใหม่ ใช้ได้อีกนาน ตัวหนังสือยังชัดแจ๋ว ้ด้วยความอ่อนพรรษาของผมเพราะยังไม่เคยใช้่โฟล์กรุ่นใหม่เลย ก็โอเคตามนั้น เอารถไปเที่ยวปีใหม่ที่เชียงใหม่ ทั้งๆ ที่ตอนนั้นเกียร์สี่ไม่ยอมเข้า แต่ด้วยความอยากขับก็ยอมไป กลับมาก็เอาไปให้ช่างพงษ์ทำเกียร์ ปรากฏว่าช่างพงษ์บอกว่าควรเปลี่ยนสายพานด้วย ผมก็เถียงว่ายังดีอยู่ เค้าก็ปลิ้นด้านในให้ดู มันแตกระแหงหมดเลยครับ ผมถึงว่าความใส่ใจของเจ้าของดีที่สุดครับ อีกอย่างนึงอะไหล่เดี๋ยวนี้บางทีคุณภาพมันก็ไม่เหมือนสมัยก่อน เจอความร้อนของเครื่อง ของการเสียดสี ฯลฯ ก็อาจเจ้งเร็วกว่ากำหนดได้ ยังไงรอฟังความเห็นอื่นๆ ด้วยครับ

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    Re: อายุสายพานราวลิ้นควรเปลี่ยนเมื่อใด
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 09:25:19 am »
    หมั่นตรวจดูครับ พอเห็นผิดสังเกตุอย่างแห้งๆ ปริๆ นิดหน่อย อย่าชะล่าใจ จัดการเปลี่ยนซะ

ไม่งั้นเจองานช้าง

WhitePassat

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 02:17:55 pm »
    ขอบคุณทุกความเห็น แล้วว่างๆจะตรวจดูครับ ช่วงนี้จอดมากกว่าวิ่ง คนป่วยรถเลยต้องพักกันยาว