• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: มีควันขาวออกจากท่อไอเสียโดยเฉพาะช่วงฝนตกหนักๆเกิดจากสาเหตุอะไรครับ  (อ่าน 925 ครั้ง)

ไกรทอง กอล์ฟแวน

• บุคคลทั่วไป
    ผมใช้กอล์ฟแวน ปี 97 ติดแก็ส Mix ตัดท่อแคทใส่พักปลายแทนมีปัญหา ดังนี้ครับ
    1. ผมสังเกตุช่วงฝนตกหนักๆอ่ะครับ มันมักจะมีควันสีขาวๆออกจากปลายท่อ ( ค่อนข้างเยอะเหมือนกัน ) คือ สังเกตุเวลาอยู่ข้างในรถแล้วมองผ่านกระจกหลังจะเห็นไอมันลอยขึ้นมาเกาะที่กระจกหลังเลยอ่ะครับ มันจะเป็นทุกครั้งที่เวลาฝนตกอ่ะครับ อย่างนี้มันเป็นอะไรกันแน่ แล้วจะแก้ไขยังไงดีครับ

2. สตาร์ดตอนเช้าก็มีควันขาวออกมาเหมือนกันแต่ไม่มากเท่าตอนฝนตก แต่สักพักมันก็จะจางไปเอง สังเกตุจะมีน้ำเกาะที่ปลายท่อเล็กน้อยด้วยครับ

3. ช่วงฝนตกหนักหรือต้องลุยบริเวณที่น้ำท่วมขังนั้น เราไม่ควรขับแก็สนี่ ถูกต้องหรือเปล่าครับ ให้ขับน้ำมันทันที ผมเข้าถูกหรือผิดหรือเปล่าครับ  

วิเคราะห์ให้หน่อยครับ ผมรอคำตอบอยู่ครับผม ขอบคุณครับ
    ไกรทอง

[ 24 เม.ย. 2011 , 15:17:30 น

B5

คือ ควันจากท่อออกมาอุณภูมิมัน ร้อนแล้วมาเจออากาศเย็นข้างนอกก็เป็นควันขาวๆ ไม่ใช่ควันที่เกิดจ่ากการเผาไหม้ของน้ำมันเครื่องนะ  เช่นเหมือนตอนหน้าหนาวเราเป่าปากจะมีควันออกมาล่ะครับอุณภูมิร่างกายเราร้อนแล้วมาเจออากาสเย็นล่ะครับ  ถ้าน้ำออกจากท่อน่าจะเผาไหม้สมบูรณ์ครับเหมือนจูนรถเต่าไอน้ำเกาะคาร์บูล่ะครับ ถ้าขับลุยน้ำถ้าไม่ลึกมากก็ได้ครับถ้าลึกแล้วยิ่งวิ่งสวนกันขับน้ำมันดีกว่าครับ เพราะถ้าขับแก็สระบบMIXมันจะไม่ปรับหนาหรือบางเหมือนพวกหัวฉีดครับถ้าเพี้ยนนิดนึงมีโอกาศดับได้ครับส่วนตัวB5ซื้อมาเป็นระบบหัวฉีดมาครับกินข้าวลิงหลายรอบก็เลยเปลี่ยนเป็นระบบMIXครับเพราะซ่อมเองครับ   ส่วนท่อแคทผมตัดมา3เดือนแล้วจูนใหม่ถึงตอนนี้กินประมาณ1.3-1.5บาท/กมครับ วิ่งมีนบุรี-บางนา
    24 เม.ย. 2011 , 15:36:15 น

สาธุ ใช้ไปให้ไกลเท่าที่ฝันไปถึงเลน  เนอะ

24 เม.ย. 2011 , 20:31:27 น