• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รูป VW Caravelle T4 วางเครื่อง Nissan VQ มาแล้วครับ  (อ่าน 21763 ครั้ง)

nuimk3

• บุคคลทั่วไป
    รูปมาแล้วครับ
    [ 18 ต.ค. 2552 , 19:18:17 น

nuimk3

RE: รูป VW Caravelle T4 วางเครื่อง Nissan VQ มาแล้วครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »

รูปก่อนวางเครื่อง ถอดด้านหน้า และคานหน้าออก

เครื่อง Nissan VQ ที่นำมาลง

เข้าใจว่าช่างคงกำลังวัดมิติตัวถังหาจุดวางยางแทนเครื่อง

วางเข้าไปแล้ว

ปากท่อไอดี คงต้องเดินท่อไปกรองอากาศใหม่

รูปด้านหน้าเครื่อง

หมดแล้วครับ
    ถ้าเจ้าของรถส่งรูปมาให้ผมจะลงให้ครับ รายการนี้ช้าไปนิดไปงานทอดกฐินต่างจังหวัด กลับมาเจอเลยรีบโพสให้ก่อน
    ขอบคุณเจ้าของรถครับ

18 ต.ค. 2552 , 19:18:51 น

ห มุ ก เ ห ล็ ก ไ ฟ

RE: รูป VW Caravelle T4 วางเครื่อง Nissan VQ มาแล้วครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เครื่องเก่าเค้าเป็นอะไรหรือเปล่าครับ คุณ nuimk3 ....ถ้าไงเอารูปตอนเสร็จมาให้ชมด้วยนะครับ..
    18 ต.ค. 2552 , 20:42:46 น

nuimk3

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมยังไม่ได้คุยกับเจ้าของเลยครับคุณหมุกฯ เลยไม่ทราบว่าเครื่องเก่าเป็นอะไรถึงต้องวางเครื่องใหม่ เหมือนกับว่ามี ปห.เกียร์นี่แหละถ้าจำไม่ผิดถึงต้องเปลี่ยน ปลายสัปดาห์นี้ว่าจะแวะไป survey หน่อย อยู่ไม่ไกลจากบ้านเท่าไหร่

อย่างน้อยจะได้ทราบว่ามีเครื่องไว้เป็นอะไหล่อีก 1 ตัว อิ อิ...

19 ต.ค. 2552 , 08:08:56 น

โชติ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณสำหรับรูปครับ

ขอให้ความเห็นจากภาพ เผื่อจะเป็นประโยชน์ในการติดตามการทำงานของช่าง หรือว่าเป็นข้อท้าทายช่างก็ได้นะครับ

๑. จากภาพที่๒ เห็นเพลาขับวางข้างๆเครื่องใหม่ เข้าใจว่าเป็นเพลาของ vq25 ด้วย มีเพลาท่อนกลางก่อนถึงเพลาข้างขวา(ฝั่งคนขับ) แสดงว่าจุดยึดหัวเพลาของ vq25 อยู่ค่อนไปทางซ้ายมากกว่าขวา ไม่ได้อยู่ตรงกลางเหมือนของเดิม t4 ซึ่งผมเดาต่อว่าเพลาข้างของ vq25 จะสั้นกว่าของ t4 แน่นอนเพลานี้อาจตัดต่อได้ แต่เพลาด้านซ้ายน่าจะสั้น และต่อไม่ได้ เนื่องจากพื้นที่จากจุดยึดเพลาไปถึงดุมล้อมีจำกัด จึงไม่น่าจะทำให้เพลายาวเท่าเดิมได้ อาจมีปัญหากับความยาวของปีกนก ถ้าไม่สัมพันธ์กับความยาวเพลา เวลาเคลื่อนตัวในแนวดิ่ง ทั้งนี้ถ้าความยาวไม่ต่างจากเดิมมากนักก็คงไม่เป็นไรครับ
    ๒. ของเดิมท่อไอเสียจะเดินเหนือแร๊คพวงมาลัย ของใหม่เดาว่าน่าจะเดินใต้แร๊ค เพราะเฮดเดอร์มาออกด้านหน้า ต้องเดินอ้อมใต้เครื่องไป ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงน่าจะมีแผ่นสะท้อนความร้อนระหว่าง ท่อไอเสียกับแร๊คหน่อย หรือพันเทปเซรามิคหุ้มท่อไว้ด้วยครับ
    ๓. หม้อน้ำและแผงแอร์จะเป็นอย่างไร อยากคอยดูต่อไป เพราะตัวถังเป็นรุ่นหน้าสั้น พื้นที่ไม่มีมากมายนัก
    ๔. เดาว่ามีการระเบิด firewall นิดหน่อย คงไม่มีผลกับแกนพวงมาลัยนะครับ เพราะของเดิมจะไข้วจากฝั่งคนขับมาหาแร๊คทางซ้าย น่าจะใกล้เคียงกับจุดที่ระเบิด firewall พอดี

ขอบพระคุณครับ ขอเป็นกำลังใจให้ และจะคอยติดตามผลงานอย่างใกล้ชิด

19 ต.ค. 2552 , 09:32:24 น

ห มุ ก เ ห ล็ ก ไ ฟ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    รอชมผลงาน และการขับขี่อย่างท่าน โชติ เช่นกันครับ...
    19 ต.ค. 2552 , 10:43:51 น

โอ๋

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    รอชมเหมือนกัน
    19 ต.ค. 2552 , 10:53:30 น

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณ คุณnuimk3 นะครับที่ช่วงลงรูปให้ส่วนเรื่องปัญหาเครื่องเดิม เคยมีปัญหาครับถอยหลังไม่เข้า  แต่พอดีตัวข้าพเจ้าเองเปิดทำอู่ซ่อมสี-ดึงตัวถัง เลยค่อยๆวิเคราะห์กับช่างเครื่องที่อู่เอง  ปัญหาที่เกิดขึ้นเลยลองล้างว่าวล์บอดี้  เปลี่ยนใส้กรองน้ำมันเกียร์และเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เป็นของ  Volk  เท่านี้ก้อใช้ได้เหมือนเดิมครับ  อาการที่ถอยไม่เข้าสามารถกลับมาใช้ได้เหมือนเดิม  แต่ช่วงที่รื้ออ่างน้ำมันเกียร์ลงมา สังเกตุเห็นชุดสายไฟเกียร์เริ่มหมดสภาพ ลักษณะแข็ง ดูแล้วเดี๋ยวซักพักคงมีปัญหาตามมาอีก   และมองหาแนวทางการวางเครื่องใหม่เผื่อไว้เลย พอได้อู่ที่สามารถทำได้แล้ว เลยต้องตัดสินใจทำเลย  โดยเครื่องและเกียร์ยังดีอยู่เพราะขับมาจากราชบุรี  มาวางเครื่องที่บางกรวย   และส่วนเครื่องตัวเก่าร้านเชียงกงขอซื้อไปแล้วครับ    
    19 ต.ค. 2552 , 12:41:30 น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    - ส่วนที่ลงเครื่อง 2500 cc เพราะไม่ต้องเสียภาษีเพิ่มเติม  และอย่างที่2 สำคัญที่สุดเครื่องVQ25DE  หาง่าย ราคาถูก เดินตามเชียงกงมีให้เพียบ  ไม่ต้องกลัวเรื่องค่าอะไหล่  
    - แผงด้านหน้าสามารถใส่หม้อน้ำกับแผงแอร์ได้เหมือนเดิม แต่ต้องทำใหม่เพราะน้ำวนเข้าเครื่องจะอยู่ด้านบนซ้ายและล่างขวาของหม้อน้ำ และพัดลมแอร์เดิมของVOLK ใส่ไม่ได้แล้วครับ เพราติดเครื่องทางฝั่งขวา ส่วนฝั่งซ้ายใส่พัดลมไฟฟ้าตัวใหญ่ได้ 1 ตัว  

อย่างที่บอกครับว่าทุกอย่างคืองานแปลง สร้างจุดยึดใหม่ทั้งหมด เป็นงานง่ายสำหรับร้านเครื่องที่สามารถขึ้นSpace Flameได้ เหลืองานระบบไฟอย่างเดียวครับ และจะมาอัปเดท
    ข้อมูลและรูปภาพทั้งหมด โดยจะฝากรูปให้คุณ nuimk3  เป็นคนลงให้นะครับ  
    และขอบคุณคุณโชตินะครับ ที่คอมเม้นเอาไว้เพราะเป็นแนวทางของปัญหาที่จะต้องแก้ไข
    เพราะหลายปัญหาที่เกิดขึ้นกับเจ้าT4 ก้อได้บอร์ดแห่งนี้ครับ และพี่ๆ เพื่อนๆ ทั้งหลายให้คำแนะนำ  

19 ต.ค. 2552 , 13:05:52 น

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    - ส่วนที่ลงเครื่อง 2500 cc เพราะไม่ต้องเสียภาษีเพิ่มเติม  และอย่างที่2 สำคัญที่สุดเครื่องVQ25DE  หาง่าย ราคาถูก เดินตามเชียงกงมีให้เพียบ  ไม่ต้องกลัวเรื่องค่าอะไหล่  
    - แผงด้านหน้าสามารถใส่หม้อน้ำกับแผงแอร์ได้เหมือนเดิม แต่ต้องทำใหม่เพราะน้ำวนเข้าเครื่องจะอยู่ด้านบนซ้ายและล่างขวาของหม้อน้ำ และพัดลมแอร์เดิมของVOLK ใส่ไม่ได้แล้วครับ เพราติดเครื่องทางฝั่งขวา ส่วนฝั่งซ้ายใส่พัดลมไฟฟ้าตัวใหญ่ได้ 1 ตัว  

อย่างที่บอกครับว่าทุกอย่างคืองานแปลง สร้างจุดยึดใหม่ทั้งหมด เป็นงานง่ายสำหรับร้านเครื่องที่สามารถขึ้นSpace Flameได้ เหลืองานระบบไฟอย่างเดียวครับ และจะมาอัปเดท
    ข้อมูลและรูปภาพทั้งหมด โดยจะฝากรูปให้คุณ nuimk3  เป็นคนลงให้นะครับ  
    และขอบคุณคุณโชตินะครับ ที่คอมเม้นเอาไว้เพราะเป็นแนวทางของปัญหาที่จะต้องแก้ไข
    เพราะหลายปัญหาที่เกิดขึ้นกับเจ้าT4 ก้อได้บอร์ดแห่งนี้ครับ และพี่ๆ เพื่อนๆ ทั้งหลายให้คำแนะนำ  

19 ต.ค. 2552 , 13:06:04 น

Thitipan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    รอชมคับ
    22 ต.ค. 2552 , 22:18:07 น

Thitipan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    รอชมคับ
    22 ต.ค. 2552 , 22:18:16 น

Thitipan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    รอชมคับ
    22 ต.ค. 2552 , 22:18:23 น

ดีน ภูเก็โ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เเล้วเเป้นเหยีบเบรกกับคันเร่งตอ้งย้ายด้วยหรือเปล่า  
    31 ต.ค. 2552 , 22:11:44 น

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เครื่อง t4 ที่ยกลงสภาพยังดียู่ไหมครับ
    24 พ.ย. 2552 , 21:34:37 น