• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: บูชคันเกียร์สำหรับเกียร์ธรรมดาT4หลุดบ่อย  (อ่าน 1321 ครั้ง)

หน่องTransporter

• บุคคลทั่วไป
    เพื่อนๆพี่ๆท่านใดในก๊วน T4 ที่ใช้เกียร์ธรรมดา เจอกับเหตุการณ์บูชคันเกียร์หลุดบ่อยเหมือนผมหรือเปล่า ราคาอะไหล่ไม่กี่บาทแต่หากรถไปตายต่างจังหวัดเพราะคันเกียร์หลุดเข้าเกียร์ไม่ได้เลย ต้องเสียค่าลากอ่วมแน่  ก่อนหน้านี้ผมไล่เปลี่ยนทุกตัวเลย แต่ก็ยังเสียวๆเวลาโยกคันเกียร์ ผมเจอปัญหาบูชหลุด 3 ครั้งแล้ว จึงอยากถามว่าท่านใดมีวิธีแก้ไขให้ทนๆได้หรือไม่ครับ ทราบว่าเคยมีคนเอาบูชไปกลึงใส่แทน แต่ของแท้มันเป็นยาง ผมจึงไม่แน่ใจว่าทำแล้วจะมีปัญหาตามมา จึงยังไม่ทำ ใช้วิธีเปลี่ยน 2 ปีครั้งโดยเข้าอู่แล้วให้ช่างตรวจเช็คทุกครั้ง  และที่สำคัญต้องหาบูชติดรถไว้บางตัวที่น่าจะหลุดบ่อย ท่านใดมีวิธีดีกว่านี้ โปรดชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
    [ 6 ธ.ค. 2549 , 10:49:33 น

โชติ

เคยได้ยินว่ามีคนแปลงโดยกลึงข้อต่อใหม่โดยไม่ต้องใช้บูชไปเลย

แต่ผมว่า feeling จะเสียไปแน่นอนครับ เหมาะกับท่านที่อยู่ต่างจังหวัดที่ไม่อยากตะกายมาหาช่างมากกว่า

สำหรับผม ยังไม่เคยหลุดเลย เปลี่ยนทีก็ขอให้ครบๆไปเลย เพราะมันมีหลายตัว ถ้าเปลี่ยนไม่ครบมันจะดึงกัน และอาจทำให้หลุดได้ง่ายครับ

6 ธ.ค. 2549 , 21:13:17 น

ผมก็เพิ่งเจอปัญหาเดียวกันนี้  อยากทราบว่าถ้าต้องเปลี่ยนหมด ทั้งหมดมีกี่ตัวที่จุดไหนบ้าง และควรทำตามห้วงเวลากี่ปีหรือกี่กิโลเมตร ครับ
    7 พ.ค. 2552 , 11:29:17 น

tommy

ของผมโชคดีหลุดคาลานจอดที่ทำงานเลยมุดลงไปมัดตราสังข์ไว้ก่อน

tui 5304

ผมก็เจอมาแล้ว แต่ไม่ได้เปลี่ยนทั้งชุดเพราะตอนถอดช่างจะเห็นสภาพบูทตัวอื่น เช็คสภาพแล้วยังไม่ช้ำจึงเลือกเปลี่ยนเอาเฉพาะหมดสภาพ ข้อดีที่พบคือมันเสียทีละตัวผมใช้ลวดผูกขับไปไหนมาไหนได้ แต่ถ้าให่้ดีคงต้องเปลี่ยนทั้งชุดทุก ๆ 2 ปีไม่ต้องรอเสีย