• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยางแท่นเครื่องและเกียร์ใหม่ เครื่องสั่น  (อ่าน 541 ครั้ง)

จอย

• บุคคลทั่วไป
    อยากทราบจากท่านผู้กรุณาทุกท่าน  ว่าพอดีไปเปลี่ยนยางแท่นเครื่องและเกียร์ใหม่หมด แต่ เวลาที่เราปลดลงมาอยู่ที่ตำแหน่ง N และรถจอดอยู่ กับที่ ไม่ว่าจะใส่เบรคมือ หรือเหยียบเบรคไว้ หรือจอดนิ่งๆ มีแรงสั่นสะเทือน ออกมาที่ตัวรถ เหมือกับรถโยก หรือเหมือนกับที่ มีรถบรรทุกหนักวิ่งอยู่ใกล้ แล้วมีแรงสะเทือนมาถึงเรา ทำให้รถเราโยกๆ  ไม่ทราบว่าจะต้องแก้ออย่างไร ต่อดี คะ แต่ถ้าขับหรือใส่ D ไม่มีปัญหา  รอบเครื่องนิ่งปกติดีคะ ที่ ประมาณ ขีดที่ 800-900 RPM   ลืมบอกไป ใช้ B4   2.0 GL  2007 year
    [ 24 ธ.ค. 2551 , 08:07:52 น

นิก เวนโต้94

ผมเพิ่งเปลี่ยนมาเหมือนกันครับ ก่อนเปลี่ยนก็สั่นอย่างที่คุณจอยว่า แต่เปลี่ยนแล้วรถนิ่งสนิท

ที่จริงอาการสั่นเมื่อจอดเข้าเกียร์ N หรือแตะเบรคน่าจะเป็นอาการก่อนเปลี่ยนยางแท่นเครื่องนะครับ เมื่อเปลี่ยนแล้วไม่ควรมีอาการเหล่านี้เหลืออยู่ น่าจะกลับไปให้อู่ที่เปลี่ยนยางแท่นเครื่องเช็คดูใหม่นะครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วยังสั่นแบบนั้น ไม่รู้จะเสียตังค์เปลี่ยนไปทำไม

ยังไงรอท่านผู้รู้คนอื่นมาเพิ่มเติมด้วยนะครับ

24 ธ.ค. 2551 , 09:21:24 น

ฤทธิ์

ดูพวกท่อลมด้วยครับ

24 ธ.ค. 2551 , 09:41:52 น

beauz vento

ตามความเป็นจริง ถ้าเปลี่ยนยางแท่นเครื่อง และยางแท่นเกียร์ทั้ง3 ตัว อาการที่ว่าจะไม่มีเลยนะคะ เพราะอาการที่คุณว่ามา นั้นคือ ตอนที่ยังไม่ได้เปลี่ยน ลองกลับไปให้ช่างที่อู่ที่คุณทำมาเช็คดูค่ะ ว่ามีอะไรบกพร่องรึป่าว แล้วยางที่ใช้เป็นของใหม่หรือยังไง ควรเช็คของด้วยค่ะ
    24 ธ.ค. 2551 , 16:51:03 น

รี b4

เปลี่ยนที่อู่ไหนครับ ค่าใช้จ่าย ค่าแรง ค่ของเท่าไร ใช้ยางแท่นเครื่อง แท่นกียร์ยี่ห้ออะไร

24 ธ.ค. 2551 , 18:45:03 น

vw-lkb

กับรถโฟล์กยังไม่เคยทำเอง
        เคยเปลี่ยนยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์เองกับรถญี่ปุ่นปรากฏว่าเปลี่ยนเสร็จ รถสั่นมากขึ้นกว่าเดิมอีก...เพราะเป็นมือใหม่ กลัวมันจะไม่แน่นเลยขันน๊อตทุกตัวซะแน่นปึก รถมันเลยเขย่าเป็นเจ้าเข้า มีท่านผู้รู้กรุณาให้คำแนะนำว่า เวลาเปลี่ยนยางแท่นๆทั้งหลายนี้ เปลี่ยนเสร็จขันน๊อตพออยู่แล้วสตาร์ทเครื่องสักพักให้มันเขย่าให้เข้าที่ แล้วค่อยขันน๊อตให้แน่นตามค่าความตึง(ตามสเป็กในคู่มือ) ก็เป็นอันแล้วเสร็จ ลองทำตามปรากฏว่าได้ผลนะ ยังไงลองไปทำดูเผื่อจะได้ผลมั่ง
        ซ่อมเสร็จได้ผลอย่างไร ทำอย่างไรอาการถึงหายอย่าลืมโพสเพื่อเป็นวิทยาทานแก่เพื่อนๆในเวปนี้ด้วยครับ

25 ธ.ค. 2551 , 11:15:05 น