• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เลขบอกระยะทาง เสีย  (อ่าน 1249 ครั้ง)

ม้า -

• บุคคลทั่วไป
    เลขบอกระยะทาง เสีย
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เลขบอกระยะทางของ เวนโตEเสียครับ ขึ้น
    error  แก้ยังงัยดีครับ

[ 30 ธ.ค. 2543 , 17:18:53 น

spp

RE: เลขบอกระยะทาง เสีย
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คุณม้าครับผมกำลังจะpostเรื่องนี้พอดี คุณม้าลองอ่านดูนะครับอาจจะช่วยคุณไดE
    ผมใช้vento 96 ก่อนหน้านี้เข็มไมลEมีอาการรวนคือวิ่งอยู่ดีๆเข็มตกลงมาแล้วตีกลับไปที่เดิม เป็นอยู่บางครั้งจะไม่เป็นตลอด ถามช่างดูคาดว่าเรือนไมลEะเสีย
    ก็ใช้มาเดือนนึงยังไม่ได้แก้ไขอะไร จนเมื่อวันหยุดปีใหม่ผมขึ้นไปเที่ยวเชียงใหม่ขับมาถึงลำปางเลขบอกระยะทางtotalหายไปมีแต่เส้นประไม่มีตัวเลข ก่อนหน้านี้ยังมีปกติผมดูมาตลอด ลองกดไปที่tripตัวเลขยังshowและนับระยะทางได้ปกติ เข็มทุกอย่างบนหน้าปัทมEังทำงานปกติ ทนขับจนกระทั่งกลับมาถึงบ้าน ลองแก้ไขดูด้วยการถอดฟิวสEอก(ตัวทีE1)แล้วใส่กลับไปใหมEไม่หาย ลองดู2-3หน เหมือนเดิม แต่เจอปัญหาใหญ่กว่าเก่าคือ เลขไมลEhow errorตลอด เข็มไมลEเข็มวัดรอบ เกจEวามร้อน เกจEำมัน ไม่ลงมาต่ำสุดเวลาบิดกุญแจมาตำแหน่งoff ถ้าstartเครื่องเข็มจะขึ้นไปมั่วเลย ลองโทรถามช่างว่าผมจะลองแก้ไขด้วยตัวเองวิธีไหนได้บ้าง
    ช่างแนะนำบางอย่าง แต่ยังไม่หาย คิดว่าต้องเปลี่ยนแนEเป็นหมื่น) ตัดสินใจ ก่อนเสียเงิน(ทำใจแล้ว)ขอถอดมาดูหน่อย ผมถอดจนได้หน้าปัทมEอกมา เปิดฝาครอบด้านหลังออกเห็นแผงวงจรelectronicดูปกติดี แต่มีบางอย่างน่าสงสัย มีchipอยู่ตัวหนึ่งมี8ขาไม่ได้ติดอยู่บนboardแต่มีสายไฟเส้นเล็กEเส้นเชื่อมต่อระหว่างขากับboardตัวchipมันจะลอยอยูEมีสาย2เส้นด้านที่ต่อกับboardมันหลุดอยูEมีความหวังว่าอาจจะเจอปัญหาแล้ว เอาไปให้ช่างแถวบ้านบัดกรีใหE20บาท) เอากลับไปลองเสียบต่อดูด้วยความลุ้นระทึก  BINGO! เลขระยะทางtotalผมกลับมาแล้ว
    ทุกอย่างบนหน้าปัทมEลับสู่ปกติ ประกอบกลับไปเหมือนเดิม ทดลองวิ่งดูทุกอย่างปกติดี รวมถึงเข็มไมลEวิง ก็ยังไม่เป็นอีก ผมไม่รู้ว่าของคุณม้าจะเป็นเหมือนผมรึเปล่า อาจจะไม่มากเท่าผมก็ไดEยังงัยก็ขอให้แก้ปัญหาได้นะครับ หวังว่าcaseของผมอาจจะเป็นประโยชนEับท่านอื่นได้บ้าง
    ปล. ผมดูแล้วเลขไมลEี่กลับมาคือเลขก่อนที่มันจะหายไป ระยะทางที่ผมวิ่งหลังจากนั้นจนถึงเลขไมลEลับมา คือวิ่งฟรี ไม่นับไมลEประมาณหนึ่งพันกิโล

3 ม.ค. 2544 , 13:09:30 น

สินชัย

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ถอดหน้าปัดออกมาเองเลยหรือครับ เก่งจัง ทางชมรมน่าจะทำเป็นTips & DIY นะครับ
    3 ม.ค. 2544 , 17:33:35 น

โป้ง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    รื้อเก่งจริงๆเลยครับ ฝากพี่อนุรัตนEัดเข้า Tips & DIY ด้วยนะครับ ว่าแต่ว่ามันหลุดได้ยังไง
    3 ม.ค. 2544 , 18:23:56 น

spp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมคิดว่าเนื่องจากchipตัวนี้มันไม่ได้ยึดติดอยู่บนboard แต่มันลอยอยู่โดยมีสายไฟเส้นเล็กEเส้นยึดกับboard เป็นไปได้มั้ยว่า
    มันจะหลุดเพราะแรงสะเทือน ถนนช่วง กำแพงเพชร-ตาก มีรอยปะตลอดทาง
    เดาเอานะครับ

3 ม.ค. 2544 , 19:48:03 น

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คุณspp ครับ ขอทราบ Email address เพื่อการติดต่อหน่อยครับ
    ถ้าไม่ต้องการบอกที่นี่ก็ให้กระซิบไปทีEvwthai@hotmail.com ก็ได้ครับ

18 ม.ค. 2544 , 21:47:15 น