• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเช็คน้ำมันเกียร์  (อ่าน 370 ครั้ง)

babe-vento

• บุคคลทั่วไป
    อยากเช็คน้ำมันเกียร์
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อยากให้แนะนำเกี่ยวกับการเช็ค/ดูระดับน้ำมันเกียร์ Auto Vento 96 ให้ด้วยคะ
    ว่าจะรู้ได้อย่างไรว่าอยู่ในระดับที่ OK รึเปล่า เพราะเพิ่งเปลี่ยนมา แต่ตอนที่เปลี่ยนได้ยินช่างบอกว่าเฟืองท้ายไม่ลงอะ
    มันออกมาประมาณ 2.5 ลิตรเอง แล้วก็ดำมากด้วย แต่ช่างก็เติมเข้าไปใหม่ เลยไม่แน่ใจว่าตอนนี้รถมันหอนๆๆ ไม่รู้ว่าจะเกิดจากน้ำมันเกียร์มันพร่องรึเปล่าคะ

[ 4 ก.ย. 2551 , 14:23:17 น

คนรักรถ

RE: อยากเช็คน้ำมันเกียร์
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    แนะนำว่า การเช็ค/ดูระดับ น้ำมันเกียร์ VW Vento นี่ ไม่ใช่งานของเจ้าของรถเลยครับ ยิ่งเป็นสุภาพสตรีด้วยแล้ว สมควรตรวจเช็คด้วยการชี้นิ้วให้ผู้อื่นปฏิบัติเป็นยิ่งนัก

ผู้ขับขี่ก็ดูได้แต่เพียงจากอาการของรถเท่านั้นแหละครับ เกียร์เปลี่ยนนิ่มมั้ย รอบพุ่งขึ้นเวลาเปลี่ยนจังหวะหรือเปล่า ทำนองนี้แหละครับ

น้ำมันเกียร์ออโตกับเฟืองท้ายมันคนละส่วนกันครับ เติมกันคนละเบอร์ด้วย

ออกมา 2.5 ลิตร แล้วเติมเข้าไปเท่าไหร่ล่ะครับ อู่ VW หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ แนะนำให้รีบไปอู่ VW เลยครับ

เสียงหอนๆที่ว่า เกิดช่วงไหนล่ะครับ กดคันเร่ง ถอนคันเร่ง ไม่แน่นอน แล้วแต่มันจะหอน หรือเฉพาะเวลาขับผ่านที่เปลี่ยวๆหรือป่าช้าถึงหอนล่ะครับ

4 ก.ย. 2551 , 14:40:20 น

babe-vento

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    แหม่..คุณคนรักรถก้อ..ขี่รถนะคะไม่ได้ขี่หมาจะหอนเวลาผ่านป่าช้า..
    คือว่ามันจะหอนตอนเวลาวิ่งที่ความเร็วปกติคะ 70+ เสียงหวิวๆๆๆ แล้วก็บางทีเวลาเร่งเครื่องจะมีเสียงแคร่กๆ...แถวๆเครื่อง คล้ายอะไรสักอย่างหลวมๆ อะ..(สุดจะบรรยายไม่ถูกจริงๆคะ)
    (ตอนเติมเข้าไปใหม่จะประมาณ 3ลิตรคะ ไม่รู้ใช้ประมาณนี้รึเปล่า)

4 ก.ย. 2551 , 15:06:16 น

คนรักรถ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    แหม่..คุณคนรักรถก้อ..ขี่รถนะคะไม่ได้ขี่หมาจะหอนเวลาผ่านป่าช้า..
    >> ครับๆ แต่ระวังนะครับ อย่าขี่บ่อย รถยนต์ไม่ใช่มอไซค์นะครับ :) มันกว้างกว่าเยอะครับ อิอิอิ

คือว่ามันจะหอนตอนเวลาวิ่งที่ความเร็วปกติคะ 70+ เสียงหวิวๆๆๆ
    >> ก็ค่อนข้างแน่นอน (เพราะไม่ได้ฟังกะหู) ว่าเป็นที่เฟืองท้าย จริงๆแล้วเฟืองท้ายสึกจนหอนแล้วนี่ก็ รักษาไม่หายนะครับ (สึกแล้วสึกเลย) ได้แต่ประทังไปเรื่อย (ไม่ให้สึกเพิ่ม) ด้วยการเปลี่ยน/ถ่ายน้ำมันเฟืองท้าย สังเคราะห์ 75W90 แทนของเดิม (ซึ่งไม่รู้ว่าเป็นเบอร์อะไรแล้ว) ถ้าช่างบอกว่าไม่สามารถถ่ายได้เนื่องจากไม่มีช่องถ่ายออก ก็บอกให้ถอดฝาปิดห้องเฟืองท้ายด้านล่างที่มีน๊อตประมาณ 10 ตัว เพียงแค่คลายน๊อตให้ฝาปิดเมันเผยอออก ก็จะสามารถปล่อยน้ำมันเฟืองท้ายเก่าไหลออกมาได้ครับ แล้วเติมของใหม่เข้าที่ด้านบน (เซนเซอร์วัดความเร็วเสียบอยู่ เติมไป 750 CC ครับ)

แล้วก็บางทีเวลาเร่งเครื่องจะมีเสียงแคร่กๆ...แถวๆเครื่อง คล้ายอะไรสักอย่างหลวมๆ อะ..(สุดจะบรรยายไม่ถูกจริงๆคะ)
    >> อ้าว...... เสียงไรล่ะ เกี่ยวกันมั้ยเนี่ยะ หรือเสียงเขก (Knock) เพราะไฟแก่ ผมก็บรรยายไม่ถูกเหมือนกันครับ ว่าอะไรจะเป็นตัวที่หลวมดี ถ้าดังเป็นบางครั้ง ลองทดสอบการขับขี่ แล้วแจ้งมาอีกทีว่า ขับแบบไหนเป็น ขับแบบไหนไม่เป็น ดีมั้ยครับ จะได้มีเงื่อนงำมั่ง นั่งเทียนบ่อยๆไม่ดีครับ (แสบร้อนครับ)

(ตอนเติมเข้าไปใหม่จะประมาณ 3ลิตรคะ ไม่รู้ใช้ประมาณนี้รึเปล่า)
    >> ครับ ประมาณนี้แหละครับ 3 ลิตร น่าจะโอเคแล้วครับ

4 ก.ย. 2551 , 15:38:51 น